Announcement

Collapse
No announcement yet.

ข่าวร้ายของวงการเกมไทย บิ๊กบั๊กอาจต้องปิดกิจการ !!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

นี่แหละนิสัย ทำใจเถอะครับ

คน Copy ก็เห็นแก่ตัว คนเล่นของเถื่อนก็เห็นแก่ตัว บริษัทก็เห็นแก่ตัว

ละเมิดกันไป ละเมิดกันมาให้มันเจริญกันไปข้างนึงเลย นะครับ

เอาใจช่วยให้เจ๊งไวไวนะ เขาจะได้เลิก Copy และจะได้หมดคนเล่น ทุกอย่างจะได้จบๆ

แล้วก็แยกๆ กันไปเจริญๆ แบบทางใครทางมันเลยนะครับ

กร๊ากกกกกกกกกกก......

Comment

Originally posted by Boluang View Post
      ถ้าบริษัทฟ้องศาล จนชนะแล้ว มันจะได้ไรคืนมาเหรอครับ ได้เงิน หรือคน Copy ต้องเข้าคุกคนพวกนี้มันจะมี สมบัติอะไรกันมากเชียว ยึดบ้าน ยึดที่อยู่ มันจะเพียงพอต่อการที่มัน Copy แผ่นขาย หรือ ละเมิดลิขสิทเหรอ แล้วก็ไม่รู้ว่ามันทำออกไปกี่แผ่น และผมว่าอย่าไปพูดช่วยให้กับคนพวกนี้เลยคับกฏหมายทำอะไรมันไม่ได้มากนักหรอก ช่วยกันประจารน่าจะดีกว่านะครับ ผมว่าแค่นี้มันยังน้อยไปด้วยซ้ำ สำหรับคนพวกนี้แล้วก็เหมือนโจรดีๆนี่เองแหละครับ ไม่มีคำว่าทำเกินกว่าเหตุหรอก เพราะถึงเราจะเอาผิดมันได้ มันก็ไม่คุ้มอยู่ดีเพราะบริษัทเขาต้องพินาจ ย่อยยับ และคนไทยเมื่อเจอกรณีแบบนี้แล้วหลายๆบริษัทหรือคนไทยที่เก่งๆก็ไม่กล้าออกมาทำขายกัน เพราะกลัวแผ่นก๊อปนี้แหละครับ ผมคิดว่าที่บริษัทนี้ไม่ฟ้องศาลเพราะว่า อาจจะเป็นบริษัทเล็กๆมีคนไม่กี่คน เพราะจากที่ดูๆ ไม่มีการโปรโมทอะไรเลย คงไม่มีฝ่ายกฏหมาย บอกตรงๆว่าเห็นใจอย่างมาก
      คนโหลดมันไม่ได้ copy ขายทุกคนหรอก จริงๆแล้วบริษัทถ้าดัก IP ได้ก็จับมันเลย
      บริษัทที่ทำตัวแบบบริษัทเงินกู้ที่ไปจ้างนักเลงมารีดไถเงิน แบบท่านคงชอบ
      มันมีหลายวิธีที่ป้องกันได้ แล้วผมถามว่าประจานมัน มันเลิกเหรอครับ แล้วทำไปทำมาเกิดผลเสียกับบริษัทเอง แต่ผมจำได้คลับคล้ายคลับคลาว่าบริษัทนี้มันลงทุนสมัคร ไอดีในบอร์ดต่างๆเพื่อโฆษณา เกมของตัวเอง ทั้งๆที่บอร์ดเขามีกฎห้ามโฆษณา แล้วอย่างนี้ท่านยังจะสนับสนุนบริษัทนี้อีกมั้ย
      ปล.ขนาด Demo ก็ไม่มีให้ลอง ใครจะกล้าซื้อล่ะครับ ผมเองไม่สนับสนุนของ copy หรอก แต่ก็ไม่ชอบที่บริษัทมันทำตัวยังกับนักเลง

Comment

เห็นกระทู้ก็เห็นใจบริษัทมันนะ แต่พอมาอ่านเวปบอร์ดแล้วถึงกับอึ้ง ระดับผู้บริหารมาเปลืองตัวขนาดนี้เชียวรึ
        สรุปว่า เจ๊งๆไปเหอะบริษัทแบบนี้น่ะ ทำไปก็เท่านั้นไม่ได้ใจลูกค้าหรอก มันเลวเกินไปที่จะอยู่ต่อ ขายหน้าประชาชาติป่าวๆ

ขอตัวกลับไปดูดตัวเรือดต่อละกันนะ แค่แวะมาดูไม่ยักจะรู้ว่าเป็นประเด็นเดือดซะได้

Comment

ผมพูดไปอย่าโกรธผมนะ"ผมแทบจะไม่รู้จักและก็ไม่เคยซื้อเกมไทยแบบตั้งหน้าตั้งตารอมันเปิดตัวเลยนะครับ"

สรุปง่ายๆ "ผมไม่เคยเป็นเกมไทยในสายตา"

Comment

Originally posted by Khow View Post
            คนโหลดมันไม่ได้ copy ขายทุกคนหรอก จริงๆแล้วบริษัทถ้าดัก IP ได้ก็จับมันเลย
            บริษัทที่ทำตัวแบบบริษัทเงินกู้ที่ไปจ้างนักเลงมารีดไถเงิน แบบท่านคงชอบ
            มันมีหลายวิธีที่ป้องกันได้ แล้วผมถามว่าประจานมัน มันเลิกเหรอครับ แล้วทำไปทำมาเกิดผลเสียกับบริษัทเอง แต่ผมจำได้คลับคล้ายคลับคลาว่าบริษัทนี้มันลงทุนสมัคร ไอดีในบอร์ดต่างๆเพื่อโฆษณา เกมของตัวเอง ทั้งๆที่บอร์ดเขามีกฎห้ามโฆษณา แล้วอย่างนี้ท่านยังจะสนับสนุนบริษัทนี้อีกมั้ย
            ปล.ขนาด Demo ก็ไม่มีให้ลอง ใครจะกล้าซื้อล่ะครับ ผมเองไม่สนับสนุนของ copy หรอก แต่ก็ไม่ชอบที่บริษัทมันทำตัวยังกับนักเลง

คุณ know นี้หน้าหนาจังครับ เห็นอยู่ว่าไอ้บ้านั้นมันเล่นก๊อปบวกใช้Bot HACK CD key ยังมาใช้ข้อกฎหมายไปว่าบริษัทอีกนะครับ และคุณคิดเหรือครับว่าตำรวจไทยจะหาIPที่ Hacker ปลอมขึ้นมาไม่ได้ อย่าดูถูกคนไทยนะครับ และการขอหมายศาลอยากมากก็15วัน เอาหมายศาลไปจับที่บ้านก็จบครับ IP นี้เล่นเบอร์โทรอะไร และคุณ know ก็น่าจะรู้ดีนะครับ ว่าเป็นคดีแพ่งหรืออาญา ถ้าคุณ Know เป็นคนทำเองโดยเฉพาะคุณต้องโดนโทษสัก2เท่าในฐานะรู้กฎหมายแล้วทำผิด ทำผิดแล้วยังฟ้องบริษัทกลับอีก แทนที่จะสำนึกกลับแก้ตัวน้ำขุ่นๆ

บริษัทเขาทำถูกแล้ว เขาพยายามที่จะปกป้องตัวเองจากขโมยที่มา Hack ทรัพย์สินตัวเอง(cd-key) ผมว่าไม่เกินหรอก เล่นก๊อปอย่างเดียวไม่ว่าหรอกครับ แต่นี้มันใช้Bot hack ข้อมูลอีกมันกะจะทำกับคนไทยให้ตายเลยหรือไง

ผมอ่านที่ตอบๆกันแล้วโมโหเลยครับ ผมสงสารบริษัทครับ เป็นเจ้าแรก แล้วก็เจ้าเดียวที่ลุกขึ้นมาทำเกมให้เล่น+เรียกร้องสิทธ์ตัวเอง แถมยังเจอพวก....ซ้ำเติมอีก อีกหน่อยใครจะกล้าลุกขึ้นมาทำเกมให้เล่นละ มีสมองคิดบ้าง
            Last edited by แฟนOC; 16 Mar 2008, 11:51:23.

Comment

แล้วบริษัทเข้าใหญ่มาจากไหนอยู่ๆจะมาละเมิดกัน มาทำแบบนี้ไม่ถูก

Comment

Originally posted by jajaboss View Post
                แล้วบริษัทเข้าใหญ่มาจากไหนอยู่ๆจะมาละเมิดกัน มาทำแบบนี้ไม่ถูก

บริษัทไม่ได้ไปเป่าประกาศทางหนังสือพิมพ์ตามเวปต่างๆนิครับ เขาลงในเวปเขาเอง และมันก็เป็นสิทธ์ที่ทำได้นะครับ เอาเป็นว่าไอ้บ้านั้นไปละเมิดเขาก่อน มันนั้นแหละผิดเต็มๆเล่นก๊อป+ hack CD-key ถ้าเป็นผม ผมก็โกรธครับ

Comment

ผมว่าก็โหลดเกมกันน้อยๆหน่อยหรือไม่ต้องโหลดไปซื้อของแท้มาเล่นกันครับ จะได้หมดปัญหาพวกนี้เสียที
                  ผมเองก็ได้ทำตัวเป็นตัวอย่างบ้างแล้วเช่น ซื้อ UMD แท้ , PS3 แท้ เพื่อให้ค่ายเกมมีกำไรและผลิตเกมดีๆให้พวกเราได้เล่นต่อไปเรื่อยๆครับ

Comment

Originally posted by แฟนOC View Post
                    คุณ know นี้หน้าหนาจังครับ เห็นอยู่ว่าไอ้บ้านั้นมันเล่นก๊อปบวกใช้Bot HACK CD key ยังมาใช้ข้อกฎหมายไปว่าบริษัทอีกนะครับ และคุณคิดเหรือครับว่าตำรวจไทยจะหาIPที่ Hacker ปลอมขึ้นมาไม่ได้ อย่าดูถูกคนไทยนะครับ และการขอหมายศาลอยากมากก็15วัน เอาหมายศาลไปจับที่บ้านก็จบครับ IP นี้เล่นเบอร์โทรอะไร และคุณ know ก็น่าจะรู้ดีนะครับ ว่าเป็นคดีแพ่งหรืออาญา ถ้าคุณ Know เป็นคนทำเองโดยเฉพาะคุณต้องโดนโทษสัก2เท่าในฐานะรู้กฎหมายแล้วทำผิด ทำผิดแล้วยังฟ้องบริษัทกลับอีก แทนที่จะสำนึกกลับแก้ตัวน้ำขุ่นๆ

บริษัทเขาทำถูกแล้ว เขาพยายามที่จะปกป้องตัวเองจากขโมยที่มา Hack ทรัพย์สินตัวเอง(cd-key) ผมว่าไม่เกินหรอก เล่นก๊อปอย่างเดียวไม่ว่าหรอกครับ แต่นี้มันใช้Bot hack ข้อมูลอีกมันกะจะทำกับคนไทยให้ตายเลยหรือไง

ผมอ่านที่ตอบๆกันแล้วโมโหเลยครับ ผมสงสารบริษัทครับ เป็นเจ้าแรก แล้วก็เจ้าเดียวที่ลุกขึ้นมาทำเกมให้เล่น+เรียกร้องสิทธ์ตัวเอง แถมยังเจอพวก....ซ้ำเติมอีก อีกหน่อยใครจะกล้าลุกขึ้นมาทำเกมให้เล่นละ มีสมองคิดบ้าง

ผมมองมุมเดียวกับคุณเลยครับ สังเกตุสิครับ มีแค่คนสองคนในนี้ที่คอยมานั่งเถียงเอาเป็นเอาตาย มักง่ายจนเป็นนิสัย เล่นแผ่นแท้ก้อจบ สบายใจทั้ง2ฝ่าย การที่มาถามว่าเราเล่นเกมแล้วมาเช้คว่าบ้านไหนเล่นมั้ง มันต่างอะไรกับทีวีเช็คเรตติ้งครับ แต่เค้าแค่เข้ามาเจอบ้านที่โกงของของเค้าแล้วเอามาประจานมันผิดตรงไหน คนเราทำผิดไม่รู้สำนึกยังมาอ้างข้างๆคู

ขออ้างอิงข้อความท่านกร๊ากมาสเตอร์ครับ ตอนทำผิดไม่อาย พอโอนจับได้หน้าบางขึ้นมาทันที

ไม่อยากโดนว่าก็ทำอะไรให้มันอยู่ในกรอบครับ ถ้าคุณทำทุกอย่างถูกใครจะมาว่าคุณได้ครับ ไอ้พวกซื้อแผ่นก๊อปอย่างนี้เค้าเรียกมือไม่้พายเอาเท้าราน้ำครับ
                    Last edited by elephanter; 16 Mar 2008, 13:08:43.

Comment

Originally posted by jajaboss View Post

ผมเห็นด้วยนะครับใหญ่มาจากไหนอ่ะเส้นใหญ่มากเลยอ่ะฟังแล้วขัดหูมากๆคุณคิดดูมีบริษัทที่ไหนแมร่งทำตัวเป็นนักเลงบังคับขู่ให้ซื้อของแท้บริษัทอื่นๆเค้าก็โดนกันทั้งนั้นแหละแต่มันต้องทำใจคุณคิดว่าจะทำอาชีพนี้มันก็ต้องเจอเรื่องแบบนี้เหมือนกันครับดูอย่าง Mp3 สิเต็มไปทั่วเมืองเค้ายังอยู่กันได้เลยคุณก็ต้องอยู่ได้จิพยายามดึงดูดลูกค้าไม่ใช่มาขู่กันแบบนี้ไม่ชอบอ่ะก็เพราะยังงี้ทีกับคนไทยด้วยกันชอบทำร้ายกันแต่ทีกับต่างประเทศคนไทยชมเอ๊าชมเอา

ปล.ถึงผมจะอายุแค่ 15 แต่ผมก็คิดได้นะว่าแบบไหนมันสมควรที่จะพูดออกและต้องดูคำพูดตัวเองด้วยว่ามันจะไม่ทำร้ายตัวเอง

Comment

Originally posted by nongnis View Post
                        ผมเห็นด้วยนะครับใหญ่มาจากไหนอ่ะเส้นใหญ่มากเลยอ่ะฟังแล้วขัดหูมากๆคุณคิดดูมีบริษัทที่ไหนแมร่งทำตัวเป็นนักเลงบังคับขู่ให้ซื้อของแท้บริษัทอื่นๆเค้าก็โดนกันทั้งนั้นแหละแต่มันต้องทำใจคุณคิดว่าจะทำอาชีพนี้มันก็ต้องเจอเรื่องแบบนี้เหมือนกันครับดูอย่าง Mp3 สิเต็มไปทั่วเมืองเค้ายังอยู่กันได้เลยคุณก็ต้องอยู่ได้จิพยายามดึงดูดลูกค้าไม่ใช่มาขู่กันแบบนี้ไม่ชอบอ่ะก็เพราะยังงี้ทีกับคนไทยด้วยกันชอบทำร้ายกันแต่ทีกับต่างประเทศคนไทยชมเอ๊าชมเอา

ปล.ถึงผมจะอายุแค่ 15 แต่ผมก็คิดได้นะว่าแบบไหนมันสมควรที่จะพูดออกและต้องดูคำพูดตัวเองด้วยว่ามันจะไม่ทำร้ายตัวเอง
                        ต่างประเทศเกมเล็กๆก็ทำครับ ความคิดของคุณเห็นแก่ตัวมาก ไปคิดเอาเองเถอะ เขาไม่ได้นักเลงครับ แต่คุณนั้นแหละกำลังจะบอกว่าใช้ของก๊อป MP3 เป็นเรื่องที่ถูกต้อง และเขาไม่ได้เส้นใหญ่ครับ

เพราะกฎหมายไม่เข้าข้างคนผิดมีแต่คนผิดที่เส้นใหญ่ที่ใช้กฎหมายเปลี่ยนผิดเป็นถูกได้(เป็นเหตุผลว่าทำไมร้านขายแผ่นก๊อปทำไมตั้งอยู่ได้โดยไม่โดนจับ) ถ้าคุณไม่ชอบก็ไม่ต้องซื้อเขาไม่ได้บังคับหรือเอาปืนจี้ว่าคุณต้องซื้อของเขาเล่น มีแต่บางคนที่พยายามจะใช้ของก๊อปพอตรวจสอบได้ว่าใช้ของก๊อปและพยายามขโมยCD-Keyก็ทำเป็นโว้ยวาย แต่ไม่ดูเลยว่าตัวเองแหละทำเขาก่อน

ปล.ถ้าบริษัทนักเลงเขากวาดล้างจับไปนานแล้วครับ นี้ได้แต่ขู่ และหวังว่าบางพวกคงจะกลับใจได้

Comment

Originally posted by แฟนOC View Post

ผมไม่ได้หน้าหนาหรอก แต่คุณคิดว่าไอ้ที่ทำๆกันมันถูกต้องรึทั้งที่บริษัทสามารถทำตามกฎหมายได้ทันที จับเสร็จเสนอข่าวก็ได้
                          แต่กลับเลือกที่จะใช้วิธีการเถื่อนคุณอ่านข้อความผมดีหรือยังว่าผมพูดว่าอะไร
                          เพราะบริษัทสามารถฟ้องร้องได้แต่ไม่ทำ แต่ดันทำตัวเป็น Hacker เสียเอง ยิง Nuke เอง
                          ไอ้คน hack มันไม่เสียหายหรอก แล้วคุณมั่นใจได้ยังไงว่ามันทำเองไม่ได้เอาเครื่องคนอื่นมาทำ
                          ผมบอกตั้งแต่แรกว่าให้ฟ้องไปเลย แล้วบริษัทจะมาทำแบบนี้ทำไมล่ะครับ
                          แล้วถ้าไอ้คนทำมันเป็นเด็กคุณจะนึกอะไรได้มั้ยครับ
                          ปล. แล้วผมไป Hack CD-Key บริษัทเกมมันตอนไหนวะ เกมมันผมยังไม่คิดที่จะโหลดมาเล่นเลย
                          เกมคนไทยที่ผมชอบก็มีมากมายครับ ผมเองไม่เคยซื้อเกมไทยๆที่เป็นของเถื่อนเลย
                          ผมว่าลองดูกรณี ขายบัตรเดี่ยว 7เป็นตัวอย่างครับ
                          ปล2. ถ้ามันจะทำขายจริงๆ มันย้อนกลับ Crack by pass CD-Key แล้วครับ
                          ผมถามนิดนึงคุณคงชอบใช่มั้ยกับหนังที่มันยัดโทรจันมาในแผ่นแล้วอ้างว่าทำเพื่อ ปกป้องลิขสิทธิ์ของตนเอง (แค่ใส่แผ่นลงเครื่องก็ hang แล้ว ไม่ต้อง copy หรอก)

หึๆคุณยังไม่รู้โลกแห่งความเป็นจริงมันคืออะไร
                          แนะนำให้ไปเรียนเพิ่ม
                          การเอาความชั่วไปชนะความชั่วมันใช่หนทางที่ถูกหรือ

คุณรู้จักบริษัทที่นำเข้าเกมอย่างถูกกฎหมายมั้ยครับ
                          นำเข้าแต่สิทธิ การจับลิขสิทธิ์แต่ไม่เอาตัวเกมเข้ามาขายค่ายไหนสืบเอา
                          กรณีนี้ บริษัทฆ่าตัวตายครับ ทำมาค้าขายไม่ใช่แต่จะรักษาผลประโยชน์ของตนเองอย่างเดียว
                          ผู้บริหารทำตัวแบบนี้เองเขาก็ได้รับกรรมของเขาเอง
                          ปล3. มันไม่ Hack CD-KEY แล้วคิดว่ามัน crack ไม่ได้รึ บริษัทต้องคิดตรงนี้ด้วย
                          บางคนมัน Hack เอาสนุกตอนนี้ผมเองก็รณรงค์ ไม่เล่นไม่โหลดเหมือนกัน
                          ก็ไม่ได้ไปใช้ของละเมิดลิขสิทธิ์ แต่ก็ไม่เล่น คุณไม่รู้จักกลไกตอบโต้ของผู้บริโภค
                          แล้วตัวเกมมันก็ไปลอกแนวคิดเกมอื่นมาอีกนั่นแหละไม่ได้มีความเป็นตัวของตัวเองแต่แรก

Originally posted by Seller View Post
                          ลูกค้าในแง่ของบริษัทคือ ตัวแปรที่ทำให้บริษัท อยู่รอดครับ
                          ควรเป็นมิตรกับลูกค้าครับ และสร้างภาพพจน์ที่ดีครับ
                          การทำอะไร ควร อยู่ในขอบเขต กม และเป็นทางการ ครับ
                          ภาพพจน์ ของ บริษัทกับ คนทั้วไป เป็นเรื่องที่สำคัญอันดับแรกครับ
                          สำหรับลูกค้า ที่ยังชอบในตัวเกม แต่ไม่ซื้อสินค้าของบริษัท ไม่ควร ไปทำอะไร แบบนั้น ครับ
                          แต่
                          บริษัทควร ทำอย่างอื่นครับ เช่น patch เพิ้มเติม หรือ update เพิ้ม และ จำกัด
                          ให้ใช้ได้ เฉพาะ กับ แผ่น Licsen ครับ
                          ดูกรณีศึกษา ของเกม ต่างประเทศได้ครับ
                          เกมแทบทุกเกม ที่ ไม่ licsen ลูกค้า update patch ไม่ได้ ครับ
                          add on ไม่ได้ครับ มี bug ทีทำให้เล่นไม่ได้ และ online ไม่ได้ครับ
                          และยิ่ง ถ้า มี Pirate server ขึ้นมาเป็นตัวตน สามารถฟ้องร้องได้ครับ
                          ไม่ควร target ไปที่ลูกค้าครับ ลูกค้า มาสนใจในตัวproduct นี่ ถือเป็นสิ่งที่ดีมากครับ
                          ควร สร้างภาพจนครับ
                          อันนี้คือท่านที่มองตามโลกความเป็นจริงครับ
                          ยิ่งประจานยิ่งเสียมันยิ่งแสดงถึงวิสัยทัศน์ที่แคบของผู้บริหารครับ
                          จริงๆทำ Demo แต่แรกก็สิ้นเรื่อง
                          อย่างเกมต้มยำกุ้งนี่ผมก็ลอง demo ครับ ตัวเกมไม่ถูกใจผมก็ไม่ซื้อ แผ่นเถื่อนก็ไม่ซื้อ บริษัทเสียหายตรงไหนมิทราบ
                          Last edited by Khow; 16 Mar 2008, 20:46:43.

Comment

ผมมองมุมเดียวกับคุณเลยครับ สังเกตุสิครับ มีแค่คนสองคนในนี้ที่คอยมานั่งเถียงเอาเป็นเอาตาย มักง่ายจนเป็นนิสัย เล่นแผ่นแท้ก้อจบ สบายใจทั้ง2ฝ่าย การที่มาถามว่าเราเล่นเกมแล้วมาเช้คว่าบ้านไหนเล่นมั้ง มันต่างอะไรกับทีวีเช็คเรตติ้งครับ แต่เค้าแค่เข้ามาเจอบ้านที่โกงของของเค้าแล้วเอามาประจานมันผิดตรงไหน คนเราทำผิดไม่รู้สำนึกยังมาอ้างข้างๆคู

ขออ้างอิงข้อความท่านกร๊ากมาสเตอร์ครับ ตอนทำผิดไม่อาย พอโอนจับได้หน้าบางขึ้นมาทันที

ไม่อยากโดนว่าก็ทำอะไรให้มันอยู่ในกรอบครับ ถ้าคุณทำทุกอย่างถูกใครจะมาว่าคุณได้ครับ ไอ้พวกซื้อแผ่นก๊อปอย่างนี้เค้าเรียกมือไม่้พายเอาเท้าราน้ำครับ
                            โหย ไม่ได้เถียงครับ แค่ผมไม่ชอบนิสัยของประธานบริษัทเกมส์ที่ทำตัวเกรียนๆ อะไรนั่น แล้วผมก็ขอแบนโทษฐานประจานคนอื่น หรือทำตัวนักเลงน่าหมันไส้ มันก็แค่นั้นเอง

ผิดเหรอครับที่ผมจนผมก็เล่นแผ่น Copy แต่ผมก็ไม่ได้ Copy ขายใคร แต่ผมก็ไม่ได้มีเกมสืไทยที่เป็นของเถื่อน

ผิดเหรอครับที่ผมชอบเกมส์อะไรเข้าจริงๆ แล้วผมก็เก็บลิขสิทธิ์มันไว้น่ะ

แล้วผมผิดรึป่าวที่ลิขสิทธิ์ที่ผมเก็บมันเป็นเกมส์ต่างประเทศเป็นเสียส่วนใหญ่ (ก็ทำไมผมชอบนี่)

แล้วผมผิดที่อุดหนุนคนไทยน้อยรึไงครับ ที่ผมมีแต่ลิขสิทธิ์เกมส์ต้มยำกุ้งแค่เกมส์เดียว น่ะ

แล้วผมคงผิดมหันเลยสินะที่ผมไม่คิดที่เปิดใจ ลองเล่นเกมส์จากบริษัท บิกบัค อะไรนั่น ทั้งของแท้ของเถื่อนก็ไม่เอา ให้ฟรีก็ไม่เล่น ผมคงผิดเนอะที่ไม่ชอบหน้าประธานบริษัทเค้าน่ะ

แล้วสมมุติว่าคุณไม่รู้ว่าเกมส์ของบริษัทนั้น สนุกหรือไม่ คุณก็ยืมแผ่น Copy ของคนอื่นมาลองเล่นกะว่าถูกใจก็ซื้อ ไม่สนุกก็เลิก แต่คุณดันมาโดนยิง Nuke จน Windows รวน Back up ข้อมูลสำคัญที่เก็บสะสมมาไม่ทัน จนต้องเสียมันไป น่ะ คุณจะภูมิใจหรือไม่ว่า "อื้ม ฝีมือคนไทย น้ำใจคนไทย"
                            ก็อย่างว่าแหละ ผมเห็นกระทู้นี้ก็สงสารบริษัทแหละนะ แต่พอมาอ่านแล้วเห็นธาตุแท้น่ะ ผมเลยหมดรมณ์เลย ไม่มีอารมณ์จะอุดหนุนเลย เสียเงินซื้อเกมส์แล้วเพิ่งรู้ว่าห่วย ผมไม่ว่า แต่ถ้าผมรู้ว่าบริษัท มันเห็นแก่ได้ เห็นแก่ตัว และทำตัวชั่ว ผมก็ไม่อยากอุดหนุน

ผมขอบอกออกมาจากใจเลยนะว่า ถ้าบริษัทนี้เจ๊งจนต้องปิดไปน่ะ ผมรู้สึกอย่างไร ในตอนนี้เวลานี้ผมบอกเลยว่า เฉยๆ บริษัทจะอยู่ก็ได้ ขายๆ แผ่นไปผมไม่บันเทิงด้วยเพราะผมไม่อุดหนุน และไม่ต้องกลัวว่าผมจะเล่นของเถื่อน เพราะผมไม่เล่นเกมส์จากบริษัทนี้อยู่แล้ว บริษัทจะเจ๊งจนไม่มีอีกต่อไปผมก็ไม่เดือดร้อน ไม่เสียใจด้วย

ผมน่ะทุกวันนี้ยังเห็นใจ พี่หนุ่ย พงศ์สุข มากกว่าอีก เขาโดนอะไรต่างๆนานา มากกว่านี้เยอะ ขาดทุนมากกว่านี้เยอะ แถมยังรู้ตัวคนร้ายที่ขโมยแผ่นต้นฉบับไปแบบจริงๆ ด้วย ว่าเป็นใคร พยาน หลักฐานก็มีพร้อม แต่เขาไม่แฉ แต่เขาขอจัดการเอง
                            เพราะพี่หนุ่ยเขาน่ะ เป็นถึงเจ้าของบริษัท Nolimit เกมส์ เขารู้ว่าเขาต้องทำตัวยังไง เขาไม่มาเปลืองตัวประจานตัวเองแบบไอ่งั่งนี้หรอก

ถามหน่อยเหอะว่า ตอนนี้น่ะ คนไทยทั้งหมดที่รู้เรื่องเห็นใจพี่หนุ่ยกี่คน
                            ลองมาเทียบกับประธานบริษัทสมองเกรียน บิกบัคนี่ดูดิ ถ้าคนรู้เรื่องทั้งหมดน่ะ จะเหลือคนที่คิดแบบคุณกี่คน

อย่างน้อยผมก็คนนึงละ ที่มีความคิดต่อคน 2 คนนี้ ต่างกัน

บอกให้เอาบุญละกันนะ เจ้าทุกข์กำลังจะน่าสงสาร แต่มาทำตัวน่ารังเกลียด ซะได้ จนผมเฉยๆ แล้วเนี่ย

สรุป เกมส์ที่มาจากบริษัท บิกบัค ทุกเกมส์ ผม แบน ครับ

Comment

เท่าที่อ่านดูนะ การลงทะเบียนยืนยันเกมส์นี้ ใช้cd-keyจากกล่องลง แล้วจะส่งแพ็คเก็จไปตรวจสอบที่เครื่อง ของบริษัทเขา แล้วไอ้คนที่แฮ๊ค แรนดอม cd-key เรื่อยๆ จนคนคุมระบบเริ่มเซ็ง

nuke จริงๆ เห็นเขาบอกมันแทบไม่มีอะไรเลย ไม่ได้แรงถึงขนาดทำเครื่องเจ๊ง( ถ้าขนาดนั้น ก็โดนฟ้องกลับได้)

ประเทศไทยต้องยอมรับว่า เกมส์ก๊อป คนไทยเล่นเป็นนิสัยไปแล้ว ถ้าของแท้ไม่มีระบบออน์ไลน์ หรือระบบอัพเดทพิเศษแถมมาคนแทบไม่ซื้อ(พวกเล่นของก๊อป ก็เล่นออน์ไลน์ไม่ได้)
                              winning2008 ก็ปลอมกันทั่ว คนซื้อของแท้ส่วนใหญ่ก็หวังกับระบบออน์ไลน์

บริษัทนี้การตลาดอ่อนมากๆครับ เดโมอะไรก็ไม่มีซักอย่าง จู่ๆ ตูม!!!! จะให้ซื้อเกมส์คุณโดนหวังว่าเกมส์ของคนไทยคงไม่!!! ถ้าให้ลองเดโมแล้วน่าสนใจ ก็น่าซื้ออยู่ แถมแหล่งซื้อเกมส์มีอยู่ที่เดียวคือZEST อ้างว่าร้านอื่นกิน% ของสูง แต่กลับไม่กลัวของตัวเองขายไม่ออก- - แถมน่าจะเตรียมขายต่างประเทศด้วย หวังขายไทยคงยากถ้าไม่ดี+ระบบเสริมดีๆ

Comment

เท่าที่อ่านดูนะ การลงทะเบียนยืนยันเกมส์นี้ ใช้cd-keyจากกล่องลง แล้วจะส่งแพ็คเก็จไปตรวจสอบที่เครื่อง ของบริษัทเขา แล้วไอ้คนที่แฮ๊ค แรนดอม cd-key เรื่อยๆ จนคนคุมระบบเริ่มเซ็ง

nuke จริงๆ เห็นเขาบอกมันแทบไม่มีอะไรเลย ไม่ได้แรงถึงขนาดทำเครื่องเจ๊ง( ถ้าขนาดนั้น ก็โดนฟ้องกลับได้)
                                ใช้แล้วครับ เป็นผมผมก็เซงแหละ

Comment

Working...
                                X