overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: สอบถามคนใช้ inf 570 sli m2/g หน่อยครับ

OverclockZone Member

Default สอบถามคนใช้ inf 570 sli m2/g หน่อยครับ

1. menu ในไบออสหัวข้อ Full screen logo ไม่ว่าจะ Enable หรือ Disable
    ให้ผลเหมือนกันเลยครับ คือไม่มีอะไรตอนบู๊ต เป็นเหมือนกันรึเปล่าครับ หรือว่าเราต้องทำใส่ลงไปเอง

2.ผมลองปั่น HTT ตั้งแต่ 200*5 ไปจนถึง 360*5 มันมีผลอะไรรึเปล่าครับ
    หรือว่าควร config ให้ไม่เกิน 1000 ตอนนี้ใช้ 340*3 อยู่ครับ

3.ใช้ไบออสตัวใหนกันอยู่ครับ หรือว่ามี mod bios อะไรเด็ด ๆ บ้างรึเปล่าครับ

4.config แรมเวลาจะ clock กันยังไงครับ หลวมกันขนาดใหน ผม clear cmos บ่อย
    เมื่อยแขน เมื่อยตามากเลย เหตุเพราะ ram มันไม่ไปด้วย

5. chip voltage ใช้อัดเพื่อเพิ่ม htt ให้สูง ๆ หรือว่า เพื่อให้เพิ่มบัสไปสูงๆ ครับ
    แล้วทำไมคำบรรยายในหัวข้อ chip voltage มันไปเกี่ยวกับ memory controller ใน cpu
    สรุปมันไว้อัดไฟ nb หรือเปล่าครับ

เพิ่งย้ายค่ายมาจาก intel ครับ
    ไว้รอพี่น่อมแก้บัก กับบอร์ดดี ๆ ราคาพอเหมาะแล้วค่อยสอยมาเล่นอีก

OverclockZone Member VooDooXT's Avatar

HT link บอดนี้ ผมเคยวิ่งที่ 2000 ชิวๆ มาแล้วคับ บอดทนได้ แต่ถ้าโดยทั่วๆ ไปแล้ว ควรจะมีค่า 900-1200 คับ กำลังดี ส่วน bios ผมใช้ของ dfi โหลดจากหน้าเว็บแหละคับ ส่วน ram ปล่อยหลวมๆ ก่อนแล้วลากคับ พอลากได้ที่แล้ว ค่อยมา config อีกทีนึง chipset voltage เพิ่มซักนิดหน่อยพอคับ ให้ระบบมันเสถียร เวลา overclock

OverclockZone Member kirk's Avatar

Quote Originally Posted by Taganogo View Post
    1. menu ในไบออสหัวข้อ Full screen logo ไม่ว่าจะ Enable หรือ Disable
    ให้ผลเหมือนกันเลยครับ คือไม่มีอะไรตอนบู๊ต เป็นเหมือนกันรึเปล่าครับ หรือว่าเราต้องทำใส่ลงไปเอง

2.ผมลองปั่น HTT ตั้งแต่ 200*5 ไปจนถึง 360*5 มันมีผลอะไรรึเปล่าครับ
    หรือว่าควร config ให้ไม่เกิน 1000 ตอนนี้ใช้ 340*3 อยู่ครับ

3.ใช้ไบออสตัวใหนกันอยู่ครับ หรือว่ามี mod bios อะไรเด็ด ๆ บ้างรึเปล่าครับ

4.config แรมเวลาจะ clock กันยังไงครับ หลวมกันขนาดใหน ผม clear cmos บ่อย
    เมื่อยแขน เมื่อยตามากเลย เหตุเพราะ ram มันไม่ไปด้วย

5. chip voltage ใช้อัดเพื่อเพิ่ม htt ให้สูง ๆ หรือว่า เพื่อให้เพิ่มบัสไปสูงๆ ครับ
    แล้วทำไมคำบรรยายในหัวข้อ chip voltage มันไปเกี่ยวกับ memory controller ใน cpu
    สรุปมันไว้อัดไฟ nb หรือเปล่าครับ

เพิ่งย้ายค่ายมาจาก intel ครับ
    ไว้รอพี่น่อมแก้บัก กับบอร์ดดี ๆ ราคาพอเหมาะแล้วค่อยสอยมาเล่นอีก

-1 ไม่มีผลกระทบอะไรครับ จำไม่ได้ว่ามันเป็นโลโก้ออะไรอ่ะครับ อยู่ในห้องเก็บของสามตัวแล้วรุ่นนี้

-2 450*5 ก็เล่นได้ครับ บอร์ดตัวนี้ทน แต่ว่าควรระบายความร้อน Chipset ให้ดี จะได้นิ่งๆถ้าใช้ 24/7

-3 BIOS มันมีไม่กี่ตัวหรอกครับ ตัวไหนใช้แล้วคิดว่าดีสุดใช้ตัวนั้น

-4 ค่าบ้าค่าบอที่เหลือควรต้องใส่ด้วยนะครับ มันก็ขึ้นอยู่ว่าแล้วแต่แรมอีก แต่นู๋เคยเล่นกับ Micron D9 อย่างเดียว

-5 เพิ่มไฟก็เพื่อความเสถียรครับ ไฟ NB ครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

งงละซิ เจอ DFI เข้าไป

เดี๋ยวก็ชินครับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

- เป็นเหมือนกัน ไม่รู้ว่าต้องเอาภาพมาใส่เองรึเปล่า?กำลังศึกษาอยู่

-บอร์ดแรงครับต้วนี้ รับได้สบายๆ

-ของเดิมๆติดมาตั้งแต่ซื้อเลย ไปดูในเว็บมัน ตัวล่าสุดบอกว่าอัพเดทรองรับ CPU ใหม่เฉยๆเลยไม่อัพ

-ผมตั้งค่าแรม เป็นแบบท่านเลยแรกๆ ต้องเอาที่เคลียไบออสแบบโมเองมาใช้เพราะขี้เกียจล้วงไปในเคส
    ผมปรับ DDR400 แล้วพวก CL เป็น 4-4-4-12-15 พอCPUถึง 3.2 แรมจะตกประมาณ DDR600 ได้ แรมบ้านๆไม่ไปด้วยเหมือนกัน Corsair VS แพ็คคู่
    (ไม่รู้เพราะอะไร ถ้าลอยค่าเดิมๆไม่OCนะครับ ผมเซ็ทDDR800 แรมจะรันที่ 700ครับ CL5-5-5-15-19ผ่าน แต่พอOCมาสักหน่อย แรมรัน700เหมือนกัน CLเดียวกัน เครื่องร้อง ไม่ผ่าน - -*)

-น่าจะเพิ่มไฟ Northbridge ในCPU ปกติก็ไม่ได้ไปยุ่งมันครับ

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

ชักอยากเล่นครับบอดนี้

ราคาเท่าไรครับ
    จะเอามาปั่น HT เล่นๆคับ

OverclockZone Member nu_loso's Avatar

เจอบอร์ดดีๆอีกตัวแล้วสิเรา อิอิ แต่ได้มาคงงมนานแน่เลย 555+

Quote Originally Posted by X1950Pro View Post
    ชักอยากเล่นครับบอดนี้

ราคาเท่าไรครับ
    จะเอามาปั่น HT เล่นๆคับ
    ซิง ๆ จาก TK ก็ 4.5k ครับ
    ลองหาในห้องมือสองดูก็เห็นมีคนปล่อยอยู่นะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยตอบคำถามนะครับ

OverclockZone Member Vanilaice's Avatar

หุหุ ...ผมเริ่มเบื่อละครับบอร์ด ตัวนี้

OverclockZone Member FaRhO17's Avatar

อยากได้มากบอร์ดตัวนี้

OverclockZone Member kirk's Avatar

Quote Originally Posted by Vanilaice View Post
    หุหุ ...ผมเริ่มเบื่อละครับบอร์ด ตัวนี้
    หุหุ

สนใจขายเอามารองทีนเวลาผมนั่งเล่นคอมมั๊ยครับ

ตอนนี้สามตัวแล้วครับ ก๊ากกกกกกกกก

Quote Originally Posted by Zepherous View Post
    -ผมตั้งค่าแรม เป็นแบบท่านเลยแรกๆ ต้องเอาที่เคลียไบออสแบบโมเองมาใช้เพราะขี้เกียจล้วงไปในเคส
    ผมปรับ DDR400 แล้วพวก CL เป็น 4-4-4-12-15 พอCPUถึง 3.2 แรมจะตกประมาณ DDR600 ได้ แรมบ้านๆไม่ไปด้วยเหมือนกัน Corsair VS แพ็คคู่
    (ไม่รู้เพราะอะไร ถ้าลอยค่าเดิมๆไม่OCนะครับ ผมเซ็ทDDR800 แรมจะรันที่ 700ครับ CL5-5-5-15-19ผ่าน แต่พอOCมาสักหน่อย แรมรัน700เหมือนกัน CLเดียวกัน เครื่องร้อง ไม่ผ่าน - -*)
    พอจะมีภาพที่ clear cmos ที่โมขึ้นเองให้ดูเป็น idea บ้างมั้ยครับ
    ไม่ไหวแล้ว เหนื่อยเหลือเกิน

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

มีของท่านวิกร เคยลงๆไว้ เดี๋ยวหาก่อนครับ
    การทำงานคล้ายๆกัน

เจอแล้วๆ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=161926

Quote Originally Posted by Zepherous View Post
    มีของท่านวิกร เคยลงๆไว้ เดี๋ยวหาก่อนครับ
    การทำงานคล้ายๆกัน

เจอแล้วๆ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=161926
    ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member Vanilaice's Avatar

Quote Originally Posted by kirk View Post
    หุหุ

สนใจขายเอามารองทีนเวลาผมนั่งเล่นคอมมั๊ยครับ

ตอนนี้สามตัวแล้วครับ ก๊ากกกกกกกกก

สำหรับท่านที่ใช้บอร์ดตัวนี้แล้วยังไม่ทราบว่าจริง ๆ clear cmos
    มีวิธีที่ไม่ต้องสลับ jumper บนเมนบอร์ด
    ซึ่งวิธีที่ว่านั้นทำได้โดยการ
    1. กด power button เพื่อปิดเครื่อง
    2. กด insert + power button แช่ไว้จนเครื่องดับ
    3. กด power button เพื่อเปิดเครื่องอีกครั้ง
    แล้วเข้าสู่ bios เพื่อซัดกับมันอีกรอบ

วิธีนี้ถูกเขียนเอาไว้ใน manual ครับ

Quote Originally Posted by Taganogo View Post
    สำหรับท่านที่ใช้บอร์ดตัวนี้แล้วยังไม่ทราบว่าจริง ๆ clear cmos
    มีวิธีที่ไม่ต้องสลับ jumper บนเมนบอร์ด
    ซึ่งวิธีที่ว่านั้นทำได้โดยการ
    1. กด power button เพื่อปิดเครื่อง
    2. กด insert + power button แช่ไว้จนเครื่องดับ
    3. กด power button เพื่อเปิดเครื่องอีกครั้ง
    แล้วเข้าสู่ bios เพื่อซัดกับมันอีกรอบ

วิธีนี้ถูกเขียนเอาไว้ใน manual ครับ
    อ่าคับ แต่ผมทำswitch เคลียร์อ่าคับ สะดวกดีครับ

OverclockZone Member artbum's Avatar

ตัวนี้ oc แล้วแรงแค่ไหนครับ ...แล้วถ้าไม่คล๊อคล่ะ แรงอยู่แล้วป่าว

OverclockZone Member adisak08's Avatar

ถ้าไม่คล้อกก็ไม่ต่างไรกับพวกasrock ecs j&w พวกนี้หรอกครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by artbum View Post
    ตัวนี้ oc แล้วแรงแค่ไหนครับ
    สุดความสามารถของ แรม cpu และ ผู้ OC เลยครับ

...แล้วถ้าไม่คล๊อคล่ะ แรงอยู่แล้วป่าว
    ไม่ OC อะไรก็เหมือนกันหมดครับ เปิดติดก็เอาแล้วครับ
    .

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks