overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: ช่วยดูหน่อยครับว่าผมซื้อEnermaxมาเพื่ออะไร

OverclockZone Member numpepsi's Avatar

Default ช่วยดูหน่อยครับว่าผมซื้อEnermaxมาเพื่ออะไร

คือว่าเดิมทีใช้ PSU ของ Tsunami 530w. แล้วดูใน Speedfan บอกไฟ 12V =9.5V
    ส่วนใน everest บอกไฟ 12V = 10.28V ซึ่งตอนใช้งานจะเจอปัญหาเครื่องแฮงค์อยู่บ้าง
    ก้เลยคิดว่าเป็นที่ PSU ก็เลือก PSU อยู่นานก็มาลงที่ Enermax EG465P-VE
    แต่หลังจากที่ได้ PSU มาหลายวันแล้ววันนี้เพิ่งได้มีโอกาสเอาใส่เครื่อง
    แล้วพอหลังจากใส่และเปิดคอมเมื่อเข้าวินโดว์ก็รีบเปิด Speedfan และeverest ดู
    ผลที่ได้ก็เหมือนเดิมเลย Speedfan 12V= 9.5V everest 12V= 10.28
    แล้วแบบนี้ตกลงว่าผมเสียเงินโดยใช่เหตุป่าวเนี่ย
    อ่อ แต่ยังไม่เจออาการแฮงค์นะครับ เพราะยังไม่ค่อยได้ใช้งานซักเท่าไหร่หลังจากเปลี่ยน PSU

-สเป็คเครื่องผม
    E2140@2.66GHz
    เมนบอร์ด Galaxy MCP73U GeForce 7150/nForce 630i
    DDR2 667 1G
    HDD SATA160GB 1ลูก SATA250GB 1ลูก IDE 40GB 1ลูก
    DVD-RW 1ตัว
    VGA HD2600pro โมเป็น HD2600XT
    -ของแต่งเคสก็มีี
    นีออนยูวี 1หลอด
    นีออนสีแดง 1หลอด
    พัดลมLEDสีฟ้าแถมมากะเคส 80มม. 5 ตัว
    LED Power By Tube_Cats v.2 15ดวงสีม่วง 1แถว
    ThermalTake Cyclo Ram
    ThermalTake TMG SLI
    Zink Gigabyte G-Power Pro

ลองดูผลเทสนะครับ
    Tsunami 530w.
    รูป รูป

OverclockZone Member numpepsi's Avatar

อันนี้ Enermax EG465P-VE
    รูป รูป

อ่อผล Tsunami วัดที่ 2.13GHz นะครับ แต่เคยลองที่ 2.66GHz แล้วก็ไม่ต่างกันแต่พอดีลบรูปไปแล้วเหลือแต่รูปที่ 2.13GHz
    ไงลองฝากเพื่อนๆช่วยวิเคราะห์ดูหน่อยนะครับ

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

โปรแกรมมันเอ๋อครับ เชื่อบ่ได้ดอก

OverclockZone Member elephanter's Avatar

แต่ยังงัยก็ตาม อีนังแมก จ่ายไฟนิ่งกว่าครับ ถ้าจะเอามาocแนะนำตัวนี้ครับ

OverclockZone Member Boluang's Avatar

Enermax จ่ายไฟนิ่งครับ และประกันเขาดีผมคิดว่าสมน้ำสมเนื้อแล้ว นี่มีกระทู้ ที่ท่าน hutchan ออกมาชื่นชมประกันของ Enermax ผมอ่านแล้วพลอยปลื้มไปด้วยเพราะใช้ของ Enermax อยู่ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=170666

OverclockZone Member pangpang's Avatar

ที่ค่าออกมาเพี้ยนเพราะเซนเซอร์เอ๋อ อาการที่ท่านเป็นมาจากPSU จ่ายไฟไม่พอ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ดูกราฟแล้ว enermax นิ่งกว่าเห็นๆเลยครับผม

OverclockZone Member nameless's Avatar

3.3V 5V นี่เรียบเป็นเส้นตรงเลยนะครับนั่น

OverclockZone Member จอมยุทธ's Avatar
    ซ.วัดศรีวารีน้อย-ลาดกระบัง-สุวรรณภู

ผมใช้ ENERMAX 350W. 1FAN จ่ายตรง ยัดอุปกรณ์เพี้ยบ ลากกระจาย บายใจครับ...อิอิ

OverclockZone Member ZatanBoy's Avatar

Enermax - อีนังแม๊กซ์ PSU ยอดนิยม จ่ายนิ่งดี
    Tsunami จ่ายไม่นิ่ง แต่ตั้ง 530W แต่ถ้าไม่ OC ก้อเหลือๆ

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

เพี้ยนทั้งหมดอ่ะครับ
    ผมใช้ Enermax 460W
    SpeedFan วัดได้ 7.12V
    เหี้e HDD ไม่พังตั้งแต่วันแรกแล้วหรอ
    แต่ผมเชื่อใจมันคับว่ามันจ่ายนิ่ง

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ผมว่าเจ้าของกระทู้ เปลี่ยนเพื่อให้ อุปกรณ์มันคงทนกว่าเดิมครับ เพราะไอไฟแกว่งๆ ทำให้อุปกรณ์พังไวกว่าไฟนิ่งๆครับ แล้วการโหลดหนัก ตอลดนานๆ Enermax ไฟจะล่วงน้อยกว่าครับ

OverclockZone Member nongnum's Avatar

ซื้อมาแล้วก็คิดว่าเพื่อการจ่ายไฟที่นิ่งกว่าตัวเก่าครับ
    เวลาโหลดหนักก็สบายใจกว่า

คือจริงๆแล้วก็อยากได้ PSU ดีดีล่ะครับ เพื่อความสบายใจ
    แต่ก็ลังเลมานานว่าจะเอาแค่ Enermax 465 ดีหรือจะเก็บเงินอีกหน่อยไปเอา Tagan BZ
    แต่ว่าอยู่บ้านนอกเจอราคา BZ ไปหงายท้องเลย เลยต้องเอา Enermax มาก่อน
    แต่พอเอามาเจอมันจ่ายไฟไม่เปลี่ยนไปจาก Tsunami เลยชัก งง
    ก็สงสัยเหมือนกันว่าเซ็นเซอร์มันเพี้ยนป่าว เลยมาโพสให้ดูครับ

OverclockZone Member nonthanan's Avatar

thermaltake toughpowerครับของเค้านิ่งจริงๆๆ

OverclockZone Member

ผมว่า sensor เพี้ยนมากกว่าครับผม มันไม่น่าจะตกมากมายขนาดนั้นได้
    ลองหาหยิบยืม multimeter มาวัดไฟโดยตรงจาก PSU เลยดีกว่าครับผม เชื่อถือได้เกือบ 99% กว่าเยอะ

OverclockZone Member sunserus's Avatar

sensor เพี้ยนคร้าบ
    ของผม SpeedFan 12V -0.5 อ่ะ มีอย่างที่ไหนติดลบไปเลยคิดดู

มารายงานเพิ่มวะหน่อยหลังจากใช้งานมา 4วันยังไม่เจออาการแฮงค์ให้เห็นเหมือนตอนใช้ Tsunami

OverclockZone Member cmo's Avatar

เอาเป็นว่าได้ของที่ต้องการมาแระก็ละกันเนาะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks