overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 30

Thread: ช่วยดูอุณหภูมิ E2160 ของผมหน่อยครับ

Default ช่วยดูอุณหภูมิ E2160 ของผมหน่อยครับ

Intel E2160 ครับ ใช้งานเดิมๆ ตอนนี้ไม่ได้คล็อกเลยครับ

รายละเอียดนะครับ

CPU : E2160 Rev. M0 เดิมๆ 1.8GHz

Sink : Intel Stock Cooler & ASUS Silent Knight II

เริ่มแรก ผมประกอบ E2160 เข้ากับบอร์ด P5K-SE ของผม

เปิดเครื่้องมา เข้าดูที่ Bios เห็นอุณหภูมิ CPU 55 องศา ครับ ตกใจ -_-"

ลอง Full Load วิ่งไป 70 องศา ครับ แม่เจ้า ต้องมีัอะไรผิดปกติแ่น่ๆ

วันนี้ ผมไปเซียร์ กะหาซื้อ TT U120 EX แต่ดันไม่มี (เบื่อเซียร์ก็แบบนี้แหละ หาของดีๆยาก)

ไปได้ ASUS Silent Knight II มาแทน 2,090 บาท

กลับมารีบประกอบใส่ เพื่อหวังว่ามันจะเย็น IDLE สัก 30-35 ก็ยังดี

แต่ไม่่ใช่ครับ ใส่ Silent Knight II แล้ว IDLE อยู่ 47-50 องศา ซะงั้น

แทบไม่ลดเลยครับ ลดมาประมาณ 5 องศา

จากนั้นผมลองรัน Orthos ให้มัน Full load 10 นาที อุณหภูมิ 60-62 ครับ

มัน ขึ้นๆ ลงๆ นะครับ มากสุด ไม่เกิน 62 ครับ

ผมเลยมาตั้งกระทู้ถามว่า CPU ผมมันเพี้ยนรึเปล่าครับ

ข้อสังเกตุของผมคือ

1.จับซิ้งค์ที่ฐานมันติดกับ CPU เลย ไม่ร้อนอ่ะครับ ต่างจากการ์ดจอผม แค่ 50 องศา ผมจับดูร้อนมาก

2.ซิ้งค์เดิม เปิดมา 55 แล้วเนี่ย งง (บอร์ดเดียวกันนี้ผมเคยใช้ E6750@3.0GHz IDLE ประมาณ 37 องศาเองครับ ซิ้งค์เดิมๆของ Intel ที่แถมมากับ E6750)

3.ซิ้งค์ แน่นดีนะครับ ลองยกซิ้งค์ขึ้นมา ซิลิโคนที่ทาไว้กับตัว CPU มันติดมาด้วย แสดงว่ามันแปะติดกันแล้ว

4.หรือบอร์ดผม Sensor เพี้ยนครับ เพราะมันจับดูไม่ร้อน แต่ตอนใส่ E6750 ก่อนหน้านี้ ก็โชว์อุณหภูมิปกติอ่ะครับ

ช่วยทีครับ มันเป็นอะไร -*- เห็นอุณหภูมิแบบนี้แล้วใจไม่ดีเลย

IDLE ครับ

อันนี้ FULL LOAD

OverclockZone Legend akiTheCrepe's Avatar

ใช้งานเดิมๆ ไม่น่าร้อนได้ขนาดนั้นเลยนะครับ -*- แปลกเกินไปแระ

ลองส่งมาให้ผมย่างมั้ย

OverclockZone Member incubusboyd's Avatar

เซนเซอร์เพี้ยนป่าวครับ เจ้า DFI ผม เซนเซอร์วัดทั้งวันทั้งปีก็ 50 องศา full load เปิดแอร์ ขี้แตกยังไงก็ 50
    แต่ core ด้านในแค่ 34-36 องศา

Quote Originally Posted by akiTheCrepe View Post
    ใช้งานเดิมๆ ไม่น่าร้อนได้ขนาดนั้นเลยนะครับ -*- แปลกเกินไปแระ

ลองส่งมาให้ผมย่างมั้ย
    ลุงมี CPU กากๆ มาให้ผมสลับใช้ป่าวอ่ะครับ

เดี๋็ยวเอา E2160 ไปให้ลุงลองใส่ดูว่ามันจะร้อนมั๊ย

อยากรู้เป็นที่ CPU รึเปล่าเนี่ย ร้อนเว่อตัวนี้

ตอนนี้ 50 องศาครับ ไม่ได้ทำไรสักอย่าง

เดี๋ยวลองแกะซิ้งค์ ลองใส่ซิ้งค์เดิมดูอีกรอบดีกว่า

Quote Originally Posted by incubusboyd View Post
    เซนเซอร์เพี้ยนป่าวครับ เจ้า DFI ผม เซนเซอร์วัดทั้งวันทั้งปีก็ 50 องศา full load เปิดแอร์ ขี้แตกยังไงก็ 50
    แต่ core ด้านในแค่ 34-36 องศา
    อาจจะใช่ครับ จับซิงค์ดูแล้วมันไม่ร้อนอ่ะครับ

มาอัพเดทครับ ผมแกะซิงค์ออกมา แล้วไขน็อตฐานให้มันแน่นกว่าเดิมอีก (ไขไปก็เสียวมันหักไป)

เพราะมันแน่นมากๆแล้ว

ลองเปิดมาใหม่ แบบยังไม่ Overclock นะครับ 1.8GHz

IDLE = 44 องศา

FULL LOAD รันด้วย ORTHOS 15 นาที = มากสุด 52 องศา

แล้วต่อมาจับ Clock ครับ ลากไปบัส 350*9 = 3.15GHz

IDLE = 45 องศา

FULL LOAD รันด้วย ORTHOS 15 นาที = มากสุด 70 องศา

ผมว่ามันยังร้อนไปอยู่ดีใช่ไหมครับ (ผมคิดว่ามันร้อนน่ะ)

งั้นถามเรื่องทาซิิลิโคน cpu ด้วยครับ

ไม่ทราบว่ามันต้องทายังไง ผมทาผิดรึเปล่าไม่รู้ เหมือนมันจะเยิ้มๆ สงสัยใส่มากไป -_-"

OverclockZone Member Excalibur's Avatar

ผมใช้ E4300 @3.06 ซิ้ง U120 EX Idle 50 Full 70-75

ตอนที่ยังไม่ OC Idle 46 Full ไม่ได้ลอง

แทบจะไม่ต่างกันเลย อิอิ เลยคิดในใจ senser คงเพี้ยนไปละ

ทุกวันนี้ rip หนัง Hi-Def อยู่ทุกวันไม่ได้ปิดเครื่องเลย CPU 95-100%

หนังเรื่องหนึ่งใช้เวลาประมาณ 40-50 ชม ลมที่พัดออกมาจากซิ้งก็ไม่เห็นจะร้อน จับดูก็ไม่ร้อนเท่าไหร่

ทำแบบนี้มา 5เดือนละครับ ไม่เห็นมันจะไหม้สักที จะได้ซื้อใหม่ อิอิ

OverclockZone Member Feather's Avatar

p5k-se bios มันมีปัญหาเรื่องการแจ้งความร้อน cpu ครับ

OverclockZone Legend akiTheCrepe's Avatar

Quote Originally Posted by เด็กชายใต้ดิน View Post
    ลุงมี CPU กากๆ มาให้ผมสลับใช้ป่าวอ่ะครับ

เดี๋็ยวเอา E2160 ไปให้ลุงลองใส่ดูว่ามันจะร้อนมั๊ย

อยากรู้เป็นที่ CPU รึเปล่าเนี่ย ร้อนเว่อตัวนี้

ตอนนี้ 50 องศาครับ ไม่ได้ทำไรสักอย่าง

เดี๋ยวลองแกะซิ้งค์ ลองใส่ซิ้งค์เดิมดูอีกรอบดีกว่า
    มี Cely D430 ตามลายเซ็นครับ เอามาลองแลกกันเล่นๆ ก่อนก็ได้

OverclockZone Member Rabbit fire's Avatar

Quote Originally Posted by Excalibur View Post
    ผมใช้ E4300 @3.06 ซิ้ง U120 EX Idle 50 Full 70-75

ตอนที่ยังไม่ OC Idle 46 Full ไม่ได้ลอง

แทบจะไม่ต่างกันเลย อิอิ เลยคิดในใจ senser คงเพี้ยนไปละ

ทุกวันนี้ rip หนัง Hi-Def อยู่ทุกวันไม่ได้ปิดเครื่องเลย CPU 95-100%

หนังเรื่องหนึ่งใช้เวลาประมาณ 40-50 ชม ลมที่พัดออกมาจากซิ้งก็ไม่เห็นจะร้อน จับดูก็ไม่ร้อนเท่าไหร่

ทำแบบนี้มา 5เดือนละครับ ไม่เห็นมันจะไหม้สักที จะได้ซื้อใหม่ อิอิ

ใช้งานได้คุ้มดีจริงๆครับ full load แท่บจะตลอดเวลา

OverclockZone Member tagashi's Avatar
    บางกรวย/นนทบุรี

ใช้ซิงค์เดิมอ่ะครับร้อนแค่นี้ห้องธรรมดาไม่มีแอร์
    รูป รูป
    Last edited by tagashi; 13 Mar 2008 at 22:06:34.

OverclockZone Member meentada's Avatar
    ปากน้ำ สมุทรปราการ บางนา กาญจนบุรี

ของ ผม E2160 ที่ 3.6

ซิงค์ Andy idle ที่ 45 full 65

ถ้าไม่ clock ก็ idle ที่ 32 full 43

แล้วก็ รุ่น Bios มีผลครับ แต่ผมใช้ DS3R เปลี่ยนรุ่นไบออส บางทีเปลี่ยนไปหลายองศา เหมือนกัน

OverclockZone Member Excalibur's Avatar

Quote Originally Posted by Rabbit fire View Post
    ใช้งานได้คุ้มดีจริงๆครับ full load แท่บจะตลอดเวลา

ตอนนี้กำลังเล็ง Q6600 เผื่อมันจะ rip ได้ไวกว่านี้

OverclockZone Member nine8668's Avatar
    ม.หัวเฉียวบางนาตราดหรือลาดกระบัง

Quote Originally Posted by meentada View Post
    ของ ผม E2160 ที่ 3.6

ซิงค์ Andy idle ที่ 45 full 65

ถ้าไม่ clock ก็ idle ที่ 32 full 43

แล้วก็ รุ่น Bios มีผลครับ แต่ผมใช้ DS3R เปลี่ยนรุ่นไบออส บางทีเปลี่ยนไปหลายองศา เหมือนกัน
    โหท่านอัดไป3.6 ทำไงครับบอกสเป็กหน่อยว่าอัดไฟเท่าไรแรมไฟเท่าไร
    เพราะผมไปได้แค่3.27เองครับนอกนั้นจอฟ้า

ของคนอื่นเค้าแรงและเย็นจริงๆ

ไม่น่าขาย E6750 ไปเลยเสียดายแล้ว :lol:

Quote Originally Posted by เด็กชายใต้ดิน View Post
    ของคนอื่นเค้าแรงและเย็นจริงๆ

ไม่น่าขาย E6750 ไปเลยเสียดายแล้ว :lol:
    เอามาลองย่างดิ๊

ถอดมา ใหม่หมด

แกะๆๆๆ งัดๆ แงะๆ

ทาซิลิโคนใหม่

No Overclock [ 1.8GHz ]
    IDLE = 37-39
    Full load (Orthos 20 min) = 45-48

Overclock [ 3.15GHz ]
    IDLE = 38-39
    Full load (Orthos 20 min) = 55-58

พอใจและ บอร์ดไม่แรงพอ อยากไป 3.6 ก็ไม่ยอมพาเราไป 5555+

5555+ ลากอีกๆ มันยังได้อีกเยอะครับ

ไฟ cpu ปรับสุดๆได้เท่าไหร่อ่ะุลุง

ผมอยากได้ 3.6GHz อ่ะ

แต่ไม่กล้าปรับไฟเยอะ 1.6 นี่สุดยังอะคับ เสียวแล้ว

แต่บอร์ดผมจะไหวป่าวเนี่ย -*-

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks