Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอ LCD กับ จอ CRT แบบไหนกินไฟมากกว่ากันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอ LCD กับ จอ CRT แบบไหนกินไฟมากกว่ากันครับ

พอดีซื้อจอมาใหม่ครับ
    เดิมใช้ CRT 17'' เปลี่ยนมาใช้ LCD 22'' ครับ
    อยากรู้ว่า มันกินไฟน้อยกว่าเดิมหรือมากกว่าเดิม มากไหม?

ระหว่าง LCD กับ CRT ?

แบบไหนมีความร้อนมากกว่ากัน
    แบบไหนเหมาะกับการเปิดทิ้งไว้เป็นเวลานานมากกว่ากัน
    แบบไหนมีอายุการทำงานมากกว่ากัน
    Last edited by amppeter; 12 Mar 2008, 04:59:15.

CRT กินไฟชนะขาดเลยครับ อย่างอื่นผมก็ไม่รู้รอท่านอื่นมาตอบครับ

Comment

อายุของ CRT นานกว่าครับ

แต่ที่ถามมา LCD เหมาะกว่า

Comment

อยากรู้ว่า มันกินไฟน้อยกว่าเดิมหรือมากกว่าเดิม มากไหม?
        ระหว่าง LCD กับ CRT ?
        - LCD 22นิ้วกินไฟประมาณ 50-65 วัตต์ พวก CRT กินไฟประมาณ 120 วัตต์

แบบไหนมีความร้อนมากกว่ากัน
        - CRT ร้อนกว่าครับ

แบบไหนเหมาะกับการเปิดทิ้งไว้เป็นเวลานานมากกว่ากัน
        - เปิดทิ้งเหรอ ถ้าเปิดแล้วมองจอก็น่าจะ LCD ถ้าเปิดแล้วก็ปล่อยให้กินไฟไปเล่น ๆ ก็น่าจะ CRT

แบบไหนมีอายุการทำงานมากกว่ากัน
        - CRT ครับ

Comment

เหนด้วยหมดฮะ

Comment

ขอขอบคุณทุก ความรู้ครับ

Comment

crt เป็นเทคโนโลยีแบบเ
              lcd เป็นเทคโนโลยีแบบใหม่

Comment

CRT คล้ายกันกับ ทีวี
                ใช้ปืนอิเล็กตรอนในการยิงแสงซ้ำไปซ้ำมาเพื่อให้เกิดภาพ
                ทำให้กินไฟมากกว่า LCD
                จอ LCD ไม่ทราบข้อมูลยังไม่ได้เรียนครับ

งง

Comment

จากที่เคยใช้ crt เปลี่ยนมาเป็น lcd ค่าไฟลดลงจริงคับ

Comment

ผมก็เปลี่ยนจาก CRT เป็น LCD เพราะค่าไฟล่ะครับ

Comment

เวลาสแตนบาย

lcdกินไฟแค่1wเองงับ

ปล.ดูจากสเปคข้างกล่อง

Comment

ผมจอเก่า CRT 17" เก่า ข้างกล่องระบุ 120W
                        ตอนนี้ใช้ LCD 19" wide ข้างกล่องระบุ 35W (max)

Comment

ถูกต้องนะคร๊าบ.........................

Comment

CRT ประมาณ 85 ~ 120 w เวลาใช้งาน , เวลา stand by ประมาณ 48 watt

LCD ประมาณ 30 ~ 60 w เวลาใช้งาน , เวลา stand by น้อยกว่า 10 w

เปิดเป็น 10 ชม ค่าไฟ ต่างกันมากเลยครับ

Comment

Working...
                            X