งงกับ E8200 มันแปลกๆ เรื่องความร้อน
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 3 of 3

Thread: งงกับ E8200 มันแปลกๆ เรื่องความร้อน

OverclockZone Member boomexplorer's Avatar

Default งงกับ E8200 มันแปลกๆ เรื่องความร้อน

MB P5K ครับ ซิ้งเดิมๆ

E8200

แบบว่าถ้าไม่ OC ความร้อนจะอยู่ที่ ต่ำสุด 37 อยากทราบว่าร้อนไปป่าว

แต่ถ้า OC ผมลากไป ที่ 4.0 แต่ทำไม มันแสดงความร้อนต่ำสุด ที่ 43 เองครับ

ทำไมองศาเพิ่มมานิดเดียวเองอ่ะ งง กับเรื่องความร้อน แล้วก็ Core 1 50องศา Core 2 34 องศา มันต่างกันมากอ่ะครับ

แต่พอจับที่ซิ้งดู ก็ ไม่ร้อนเลย... มันแจ้งความร้อน ที่ 43 ทั้งๆ ที่ ความร้อน MB ที่ 42 พอผมไปจับ มันยังมีอุ่นๆ ร้อนๆ บ้างครับผม

ไบออส ก็เพิ่งอัพใหม่ ไม่รู้จะทำไงดีแล้วอ่ะครับ

ผมล่ะงง เรื่องความร้อนเลย.... -*-
    Last edited by boomexplorer; 12 Mar 2008 at 09:14:54.

Moderator mercadix's Avatar

ไม่เปิดแอร์ + Sink เดิม + ซิลิโคนเดิม ... Idle อยู่ 37 c. ไม่ร้อนแล้วครับ ท่านจะเอาให้เย็นขนาด 25 c. หรือครับ?

ลืมบอกไปว่าลองรัน CoreTemp ดูยังครับ? ... ถ้ายัง ไปรันแล้ว Tjunction ได้ 85 ... ท่านต้องบวก Temp ไปอีก 15 c. = 37 c. + 15 c. = 52 c. ... ถ้า Tjunction ได้ 100 ก็สบายใจได้ที่ 37 c. ตาม Sensor

OverclockZone Member Essung's Avatar

ไม่เป็นไรครับ ลองใช้พวก Core temp วัดความร้อนดูครับ สามารถวัดความร้อนในกระดองได้
    ความร้อน ไม่เกิน 70C ในกระดองก็ใช้ได้เกิน 5 ปีแล้วครับ.........

ความร้อนที่ได้นี่ Full load รึเปล่าครับ ถ้า idle บอร์ดจะลดตัวคูณให้เพื่อประหยัดพลังงานและความร้อนครับ

Bookmarks

Bookmarks