overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: Bose companion 3 นี่มันกี่วัตต์ครับเสียงต่างจาก x3 มากมายไม๊

OverclockZone Member leoriohunter's Avatar

Default Bose companion 3 นี่มันกี่วัตต์ครับเสียงต่างจาก x3 มากมายไม๊

Bose companion 3 นี่มันกี่วัตต์ครับเสียงต่างจาก x3 มากมายไม๊ พอดีถ้ามันดีกว่ามากๆ อาจจะหาซื้อมาใช้ดู

OverclockZone Member ragrave's Avatar

คนละแนวกันครับ
    ไปลองฟังที่พารากอนได้เลยครับ จะได้รู้เลยว่าชอบไม่ชอบ

OverclockZone Member

อืม กี่วัตนี่ไม่รู้สิครับ แต่ว่าเสียงนี่มันคนละแนวกันครับอย่างที่ rep บนบอกแล้วแต่ความชอบครับ

ลองฟังเองดีกว่าครับ

OverclockZone Member rainbowx's Avatar

ราคาต่างกันเยอะ ครับ ถ้าบอกว่าห่วยกว่าหรือ เหมือนๆกันก็กะไรอยู่ ลองฟังดูครับที่โชว์รูม

OverclockZone Member gifjenny's Avatar

ลำโพงระดับนี้ ส่วนใหญ่ที่เห็นจะบอกความดังเป็นเดซิเบล แต่ Bose c3 ผมไม่รู้

OverclockZone Member bittersweet's Avatar

ราคาคนละเรื่องเลยนะคับ 2ตัวนี้ :P

OverclockZone Member Roat's Avatar

Quote Originally Posted by Roat View Post
    BOSE ไม่บอก Spec ลำโพงอะไรมากมายหรอกครับ ส่วนมากจะบอกขนาดดอกกับตู้ ผมไม่่เคยเห็นบอกwattลำโพงนะ หรือแม้แต่บอกเป็น Decibel ยังไม่บอกมาเลย ถ้าC3เชื่อเถอะว่าค่าความดัง ผมว่าอย่างตํ่าน่าจะประมาณ100dBนี่ได้แน่ๆครับ MX5021มัน103dB 90watt เยอะกว่าครับแต่ไม่ตํ่ากว่าหรอกครับ หรือท่านอื่นว่าไง
    หามาให้เคยมีคนถาม
    Last edited by Roat; 12 Mar 2008 at 19:11:51.

OverclockZone Member a12a's Avatar

ผมว่าน่าจะต่างตามราคาเลยล่ะ แต่ถ้าคุณภาพต่อราคา อันนี้ไม่แน่ X3อาจจะกินได้ อิ อิ เดี๋ยวได้ของแล้วจะมาเล่าให้ฟังน่ะว่าBoseต่างกะX3ไง

sound pressure level มันขึ้นอยู่กับความ***งระหว่างตัววัดกับลำโพงไม่ใช่เหรอคับ
    = ="

OverclockZone Member Roat's Avatar

Quote Originally Posted by vrthestar View Post
    sound pressure level มันขึ้นอยู่กับความ***งระหว่างตัววัดกับลำโพงไม่ใช่เหรอคับ
    = ="
    แก้แล้วจ้า

ผมไม่ได้ว่าอะไรขนาดนั้นอ่ะครับ เผื่อถ้ามีตรงไหนผิดจะได้แลกเปลี่ยนความรู้กันอ่ะครับ
    เพราะว่าเคยเห็นเครื่อง calibrate ตัว sound level meter เป็นกระบอกๆ แล้วเขียนว่า 1kHz ที่ 93 dB
    ก็คือมันจะให้เอาตัว meter ตรง microphone ยัดเข้าไปในรูกระบอกแล้วกดปุ่มให้เสียงมันดัง จะได้ calibrate ตัว meter ได้ว่ายังวัดถูกอยู่เปล่า
    ตอนนั้นลองกดดูทั้งๆที่ยังไม่ได้เอาตัว microphone ใส่เข้าไป เห็นว่าเสียงแทบไม่ได้ยินเลย แต่เขียนไว้ที่ 93dB ก็เลยนึกขึ้นได้ว่ามันอยู่ที่ระยะทางนั่นเองครับ

ปล. กระบอก calibrate ปล่อยเสียงได้ความถี่เดียว แพงกว่าตัววัดหลายเท่านัก นัก นัก.... (echo)
    55555+

OverclockZone Member leoriohunter's Avatar

ไม่ได้สนเรื่องราคาคับ

OverclockZone Member Cruise4's Avatar
    กลางวันลาดพร้าว-กลางคืนรามอินทรา

ถ้างั้นมองข้ามไปเลยครับ เรื่องราคา
    ต่อไปก็อยู่ที่ความชอบแล้วหล่ะครับ ต้องไปลองฟังดูครับขึ้นกับแนวที่ชอบ
    - แต่ถ้าให้ผมออกความเห็น ในความเห็นของผมที่ไปลองฟังมาแต่ไม่มากนักเนื่องจากไปลองที่ร้าน ผมชอบแนวเสียง ของ Bose c3 มากกว่า X3 ค่อนข้างมากครับ

OverclockZone Member oddy's Avatar

่ไม่เคยฟัง แต่ว่าลำโพงตัวนี้ เข้าข่ายประเภทลำโพง "Hi-end" ครับ

ลำโพง Hi-end เทียบกับราคา เสียงจะไม่ดังมากนะครับ

เพราะลำโพงประเภทนี้ ผู้ผลิต ผู้ออกแบบ เค้าต้องการเค้นคุณภาพเสียง ให้เสียงมันเรียบนิ่ง มีtonal balance ไม่เพี้ยน ไม่มีnoise ซึ่งถ้าทำเสียงดัง มันจะเพี้ยนง่าย ถ้าจะทำราคาก็จะแพงตาม spec ไปด้วย
    พวกลำโพงคอม Hi-end ก็เลยมีขนาด มีราคาอย่างที่เห็น

สังเกต ลำโพง hi-end เปิดเบา เปิดค่อย เสียงจะไม่ค่อยต่างกัน แต่ลำโพงถูกๆ spec ไม่ดีเวลาเปิดดัง เปิดพอดี เปิดค่อย คนละเสียงเลยนะครับ

ซึ่งคำว่า "คุณภาพเสียง" = เสียงดี ก็จริง แต่ไม่ได้หมายความว่า่ เสียงเพราะ หรือ เสียงถูกใจเรา 100% ครับ

สิ่งที่จะถูกใจเรา นอกจาก คุณภาพเสียง ก็คือ น้ำเสียงของลำโพงครับ

เช่น Saag พันบาท ถึงจะมี noise เพียบ แต่เสียงอาจจะถูกใจเราก็ได้ เป็นต้น

===================================================

เรื่อง spec Bose เสียงมีคุณภาพกว่า Microlab ดังนั้น ไม่ต้องกังวลเรื่องคุณภาพเสียงของ Bose

ไปกังวลน้ำเสียงมันดีกว่าว่าถูกใจคุณไหม ถ้าถูกใจก็ ok เลยครับ เมื่อคุณซื้อ คุณก็จะไดทั้ง เสียงคุณภาพดี และ เสียงเพราะถูกใจ ครบครับ

ว่าแล้วก็ไปลองฟังเล้ย อิ อิ อิ ^ ^
    Last edited by oddy; 13 Mar 2008 at 12:24:59.

ปกติชอบเปิดดังๆ ด้วยครับ ก็เลยถามถึง watt ไงว่าประมาณเท่าไหร่

OverclockZone Member oddy's Avatar

เรื่อง watt ไม่ทราบครับ ชอบเปิดดัง ไปดู Jamo i300 เสียงดังกว่า Bose C series นะครับ

คุณไมซีเรียสเรื่องราคา ผมว่าน่าเล่น็ลำโพงบ้านแยกชิ้นไปเล้ย~~ สะใจกว่าเยอะนะ

คือ งี้ครับลำโพงจะเปิดดัง สมมุติคุณอยากเปิดดังสัก 100 dB

สมมุติ Bose เปิด 100dB แต่ volume เปิดเร่งสุด

แต่ลำโพงบ้าน หรือ ลำโพงคอมตัวอื่นๆ เปิด 100 dB แต่เปิดไปแค่ครึ่งเดียว(ไม่ใช่ครึ่งของปุ่มvolumeนะ ครึ่งของพลังที่พาวเวอร์แอมปขับได้์น่ะ)

คุณชอบเปิดดัง ควรเลือกแบบที่ 2 ครับ ผมคิดว่า BOse ไม่ผ่านครับ

OverclockZone Member bittersweet's Avatar

แต่ความหนักแน่นผมว่า Bose ดีกว่า i300 นะครับ เท่าที่ลองฟังผ่านหูมาพอสมควร
    แต่ก็ไม่ใช่ว่า Bose เสียงไม่ดังนะครับ แต่ถ้าจะเอากระหุ่ม ตูมๆ ตึบๆ คงต้องไปเล่นลำโพงรุ่นอื่น
    ส่วน X3 จากเท่าที่ไปฟังบ้านเพื่อนบ่อยๆ ไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่ ของอย่างนี้ ต้องฟังจากหูตัวเองเลยครับ เอาความเห็นคนอื่นๆ เป็นส่วนช่วยในการตัดสินใจส่วนหนึ่ง แต่เอาหูตัวเองเป็นหลักดีกว่าครับ ..... ถ้าถามผม (แบบไม่สนงบ) ให้เลือก C3 X3 ผมคงเลือก C3 เสียงต่างกันมากพอสมควร

PS: ถ้าชอบความ ใสสะอาด ชอบรายละเอียดเสียงมาครบๆหน่อย งบถึง ในพื้นที่จำกัด ก็น่าเล่นนอยู่ครับ Bose แต่ถ้ามีพื่นที่วางลำโพง ไปหาชุดเครื่องเสียงบ้านดีกว่าครับ ราคาเท่าๆกัน แต่ไม่มีเสียใจแน่นอนครับ วันก่อนผมไปนั่งฟังชุด Onkyo (ลำโพง5ตัว+sub+receiver) เล่นๆ รวมๆแล้ว 3หมื่นบาทพอดีๆ เสียงสุดๆเลยคับ ดีกว่า C5 ที่บ้านอย่างเห็นได้ชัดเลย :S เคยไปนั่งฟังชุด marantz+B&W ตัวเกือบลอย :P แต่งบบานปลายมากๆๆ
    Last edited by bittersweet; 13 Mar 2008 at 15:19:38.

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

Quote Originally Posted by leoriohunter View Post
    ไม่ได้สนเรื่องราคาคับ
    อธิบายได้ด้วยคำเดียวครับ "เสี่ยสั่งลุย" อิอิ ราคาไม่ใช่ปัจจัย ^^'

ถ้าปัจจัยคือ ความดังแนะนำ บ้านหม้อ ครับ อิอิ ล้อเล่น
    จริงๆ ความดังดูที่ sensitivity ดีกว่าครับ ยิ่งเยอะยิ่งขับง่าย แต่แปลกนะ Bose ไม่ค่อยยอมบอก Spec เท่าไหร่แม้แต่ในรุ่นที่เป็น passive x01v ก็ตาม แต่ลำโพงคอมพวกนี้ดังง่ายครับ ไม่ต้องเร่งนิดหน่อยก็ดังแล้ว แต่ถ้าถ้าคุณหา ความอึกทึก จาก C3 น่าจะมาผิดที่นะ เพราะ C3 เน้นความละเอียด Acoustic และ มิติ มากกว่านะ

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

Red face

ต่อผ่าน Magnet MA-300F เลยจิ

คอร็อคน่าจะพอใจ อิอิอิิอิ
    Last edited by ลุงอ๊อด; 20 Nov 2008 at 09:54:37.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks