Announcement

Collapse
No announcement yet.

วินโดว์แท้2กล่องนี้แตกต่างกันยังงัยครับ(มีรูป)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วินโดว์แท้2กล่องนี้แตกต่างกันยังงัยครับ(มีรูป)

อย่าบอกว่าอันนึงเป็นวิสต้าอันนึงเป็นxpนะครับ อันนั้นรู้อยู่แล้ว หรือว่าจริงๆแล้วไม่มีอะไรแค่เปลี่ยนpackageเฉยๆ แล้วตัว vista starter ควรซื้อไหมครับ ประมาณ1500เอง แล้วมันโดนตัดอะไรออกไปเยอะไหมครับ
    Last edited by elephanter; 15 Aug 2008, 00:28:41.

ฝรั่งดีที่ให้ความสำคัญกับการใช้ความคิด แต่มันก็ให้ความสำคัญมากเกินไปหรือเปล่าครับ

Microsoft เท่านั้นที่ครองโลก แย่แว้ว

Comment

งง กับคำตอบข้างบนครับ

Comment

อยู่กับว่าท่านชอบอันไหนและเป็นโปรแกรมรุ่นไหนคับ หากชอบ XP ก็ชื้อ XP ถ้าชอบวิสต้าก็ซื้อVISTA
        และอยู่กับคอมที่ท่านซื้อมาแล้วว่าซับพอร์ทกับอะไร โปรแกรม ก็มีแตกต่างกันคับ พื้นๆนะ XP กินพื้นที่ ฮาร์ทดิสประมาณ 4-5 G (ไม่ได้ลงอะไรเพิ่มเลยนะ) ส่วนวิสต้ากินพื้นที่ประมาณ 15 G อัพครับ

Comment

stater ตัด option ด้าน network บางส่วน ออกไปครับ
          ซื้อมาแปะคอมไว้ก็ไม่เสียหายครับ อุ่นใจดี

Comment

Starter - Multitasking 3 application allowed.
            If u use Multitasking not more than 3.>> That's OK

Home Edition Lan Networking maximum Client = 4

Comment

Originally posted by thefaith View Post
              Starter - Multitasking 3 application allowed.
              If u use Multitasking not more than 3.>> That's OK

Home Edition Lan Networking maximum Client = 4
              นั่นคือ ข้อจำกัด ของ Edition

Comment

สนใจเกี่ยวกับ Windows ทั้งสองตัวจริง ๆ ลองไปที่เวปเฉพาะดูนะครับ มีคนรู้เรื่องละเอียดมากเลย (ไม่ใช่ว่าคนบอร์ดนี้ไม่รู้นะครับ แต่หาความรู้เพิ่มกันจากที่อื่นก็เป็น วิทยาทานดี)
                www.monavista.com / Webboard.......

Comment

ผมดูตัวล่างไม่ออกจริงๆ ว่ามันคืออะไร แต่เห็นตัวบนแล้วล่ะว่าเป็น xp home

ส่วนตัวผมทำงานกับ network ด้วย ก็เล่นแต่ xp pro หรือไม่ก็ vista business แต่ถ้าลงของก๊อปก็ vista ultimate x64 สบายๆครับ แหะ

Comment

ไม่เคยใช้ของแท้เลย แพงเกินอ่า เอาเงินไปอัพคอมดีกว่า

Comment

Originally posted by elephanter View Post
                      ควรซื้อไหมครับ ประมาณ1500เอง แล้วมันโดนตัดอะไรออกไปเยอะไหมครับ
                      ซื้อที่ไหนคับ ผมอยากซื้อมั่งจะซื้อ 10 ชุด ไม่ได้ใช้หรอกแต่จะเอามาไว้กันหมามันถูกดี จะเปิดร้านเนตน่ะ ซื้อแค่สติ๊กเกอร์เองเอามาแปะกัน แต่ข้างในผมลงของที่เขาแจกในเนต ช่วยเมล์มาบอกทาง PM ได้ไหมคับ ขอบคุณ

Comment

VISTA ULIMATE>>>>>>>>>>>>>>>NO LIMIT (เเรมเกิน 2G)

ปล. (C2D E67xx เเรม 2G 8800GT LCD 32" 1920*1280) ยังอืด (vista ulitmate กินไป 850MB @ IDLE 1.82GB @ AERO RUNNING )

Comment

Originally posted by hunu View Post
                          อยู่กับว่าท่านชอบอันไหนและเป็นโปรแกรมรุ่นไหนคับ หากชอบ XP ก็ชื้อ XP ถ้าชอบวิสต้าก็ซื้อVISTA
                          และอยู่กับคอมที่ท่านซื้อมาแล้วว่าซับพอร์ทกับอะไร โปรแกรม ก็มีแตกต่างกันคับ พื้นๆนะ XP กินพื้นที่ ฮาร์ทดิสประมาณ 4-5 G (ไม่ได้ลงอะไรเพิ่มเลยนะ) ส่วนวิสต้ากินพื้นที่ประมาณ 15 G อัพครับ
                          ดูผิดป่ะครับ XP ผมลงมาหลายรอบลงเสร็จไม่รวม Virtual Memory ก็ 1.6-2 Gb กว่าๆเองนะ ส่วนขนาดของ VM ก็ขึ้นกับแรมแต่ส่วนใหญ่เป็นแบบ Dynamic เริ่มต้นที่ 256 mB

ส่วน Vista ยิ่งแล้วใหญ่ ลงมาหลาย Ver. ก็ช่วง 9-11 GB (ไม่รวม VM เหมือนกันเพราะมันเปลี่ยนไปมาตามขนาด RAM ในเครื่อง)

ดูรูปแรกเลยครับ นี่ XP SP2 Coperate ลง Office 2003 SMB Firefox WinRAR BitCOmet IDM Acrobatreader8 ไว้ ยังใช้เท่านี้เอง (2.32GB เครื่องนี้มีแรม 256 และใช้ดูเน็ตเป็นหลักดังนั้นผมจึงfix VM ไว้ที่ 256MB ดังนั้นเนื่อที่ใช้งานจริงจึงอยู่ที่ประมาณ 2.07GB เท่านั้น)

*******พวก Home edition เน้นใช้งานในบ้านจริงๆ คือตัดความสามารถใช้งาน เป็น Domain computer ออกไปเลยแต่สามารถใช้งานเน็ตเวิร์คปกติได้ครับ แต่สำหรับ วิสต้า ยังไม่เคยทดสอบว่าต่อได้แค่กี่เครื่อง แต่ถ้าเป็น XP นี่ต่อได้เรื่อยครับแค่เข้า Domain ไม่ได้แค่นั้นเองซึ่งถ้าจะเอาไปใช้งานโดยทั่วไปแล้วเหมือนกันครับ
                          Last edited by ratth; 24 Mar 2010, 09:30:32.

Comment

Originally posted by hunu View Post
                            ซื้อที่ไหนคับ ผมอยากซื้อมั่งจะซื้อ 10 ชุด ไม่ได้ใช้หรอกแต่จะเอามาไว้กันหมามันถูกดี จะเปิดร้านเนตน่ะ ซื้อแค่สติ๊กเกอร์เองเอามาแปะกัน แต่ข้างในผมลงของที่เขาแจกในเนต ช่วยเมล์มาบอกทาง PM ได้ไหมคับ ขอบคุณ
                            สนใจซื้อเยอะซื้อเป็น OEM กับ Hardware ดีกว่านะครับ ถูกกว่าและได้เป็นพวก Pro เวอร์ชั่นด้วย
                            ลองติดต่อ Ingram ดูครับ ผมเคยซื้อไปให้เพื่อนที่ทำร้านเน็ตก็ซื้อพร้อมเมาส์ microsoft เอา

Comment

Originally posted by mookDANG2008 View Post
                              VISTA ULIMATE>>>>>>>>>>>>>>>NO LIMIT (เเรมเกิน 2G)

ปล. (C2D E67xx เเรม 2G 8800GT LCD 32" 1920*1280) ยังอืด (vista ulitmate กินไป 850MB @ IDLE 1.82GB @ AERO RUNNING )
                              ทำไม่มันกินเยอะจัง เครื่องผมเองเปิด Aero + Sidebar ไว้ตอน Idle ยังวิ่งอยู่แถวๆ 700-800 MB (ผมใช้ 6850+8800GTS512+2GB+HDD WD320 +LCD 22" 1680*1050 vista SP1 Ultimate)

Comment

Working...
                              X