overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: เน็ต ทรู เน่า เป็นกันบ้างมั๊ยครับ

OverclockZone Member naruebase's Avatar
    บางบอน4 หนองแขม บางแค วงเวียนใหญ่ ท่าพระ พระราม2 ดาวคะนอง

Default เน็ต ทรู เน่า เป็นกันบ้างมั๊ยครับ

พักนี้เป็นบ่อยมาก เล่นๆอยู่สัญญาณมันก็หายไป

แบบว่า ไฟ ADSL กระพิบ ซักพักก็หายไป ซักพักก็กระพิบใหม่

เป็นซักพักนึง แล้วมันก็เล่นได้เหมือนเดิม

มันมีสาเหตุมาจากอะไรหรอครับ มีวิธีแก้ไขมั๊ย

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Rabbit fire's Avatar

ลองรีเซ็ทโมเดม หรือหายืมตัวอื่นมาลองเปิดดูครับว่าอาการที่กล่าวมาหายไปหรือไม่

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ผมไม่เป็นครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member kingza99's Avatar
    งามวงศ์วาน - พระราม 7

พริ้วครับ โหลดเต็มแบนวิส 24 ช.ม.

ลองเช็คสายภาุยในดูครับ ถ้ามั่นใจว่าไม่มีปัญหา โืทรหาทรูโลด ให้เค้ามาดูสายภายนอก + เช็ึคคู่สายให้

หรือถ้าสะดวกก็ลองไล่ดูสายภายนอกเองก่อนก็ได้ครับถ้าขาดก็โทรโลด

OverclockZone Member Vermillion's Avatar

อีกอย่างนึงก็คือตัวรับสัญญาณ ADSL ใน router มันอาจกำลังจะไปแล้วครับ เพราะผมไปแล้วเพราะสาเหตุนี้ตัวนึง billion มั้งถ้าจำไม่ผิดที่ทรูแถมมาให้ ยังไงให้โทรไปหาทรูเลยครับ เดี๋ยวเค้าจะเอา router มาลองให้ว่าเสียจิงเปล่า ถ้ายังอยู่ในประกันเค้าก็จะเปลี่ยนให้ครับ

OverclockZone Member wisrutk's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ประตูน้ำ

หน้าฝนผมเป็นบ่อย

OverclockZone Member panut19's Avatar
    สถานีดับเพลิง-บางโพ

เคยเป็นเหมือนกัน...ตอนแรกนึกว่าเป็นที่ Modem เลยเปลี่ยนใหม่ก็ยังเป็นเหมือนเดิม...สุดท้ายโทรไปแจ้ง TRUE เค้ามาสลับคู่สายใหม่ให้(เนื่องจากอันเดิมมีสัญญาณรบกวน)...ตอนนี้เป็นปกติแล้วครับ

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

ของผมใช้มาเกือบ 4 ปี ปกติครับ มีขัดข้องบ้างเล็กน้อย

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

โทรแจ้งเจ้าหน้าที่มาเช็คโลดคับ
    เราเสียเงินทุกเดือนต้องเป็นหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ที่เค้าจะต้องมาตรวจสอบ และเค้าก็บริการดีครับ ให้คำแนะนำด้วย นะ

B_Life
    Guest

Post Check SN Mirgin เลยครับ

น่าจะเกี่ยวกับทาง Cable low check SN Mirgin ไม่ควรต่ำกว่า 10 น่ะครับไม่งั้นหลุดแน่ๆๆ
    หรือลองยกหูโทรศัพท์ค้างไว้ครับสักพัก ถ้า ADSL ติดไวขึ้นก็ขึ้นอยู่ที่สภาพทางสายชื้น หรือ low ครับ
    ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับสภาพสายภายใน จุดต่อพ่วง แล้วควรใส่ spitter ทุกจุดที่มีเครื่องโทรศัพท์ด้วยครับ ไม่งั้นก็ทำให้ DSL หลุดได้เหมือนกัน แต่เราสามาถเช็คค่า Line Attention ไม่ควรเกิน 63 ครับ ตัวเลขนี้ขึ้นอยู่กับระยะทางจากบ้านไปที่ DSLAM ไม่ควรเกิน 5 km ไม่งั้นก็ทำให้หลุดได้บ่อยๆ เหมือนกันครับ และประเด็นสุดท้ายก็ให้ช่างเช็ค cable ด้านนอกครับ ที่กล่อง DP ถ้าขันไม่แน่นก็หลุดได้เหมือนกันครับ

OverclockZone Member

Angry

แล้วแบบว่าช่วงเวลาบางช่วงใช้ได้บางช่วงแย่ ๆ ทำไงดีครับ พักหลังนี่เอาแน่ม่ายได้เรยยหัวค่ำถึงดึกแย่ พอชาวบ้านเค้าหลับหมดตีสามตีสี่ วิ่งปรู๊ดเรยยอ่ะ
    Last edited by yuun; 15 Mar 2008 at 10:49:23. Reason: พิมพ์ผิด

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by yuun View Post
    แล้วแบบว่าช่วงเวลาบางช่วงใช้ได้บางช่วงแย่ ๆ ทำไงดีครับ พักหลังนี่เอาแน่ม่ายได้เรยยหัวค่ำถึงดึกแย่ พอชาวบ้านเค้าหลับหมดตีสามตีสี่ วิ่งปรู๊ดเรยยอ่ะ
    ทำใจ...
    เป็นเหมือนกันทุกค่าย

OverclockZone Member Etaboom's Avatar

Quote Originally Posted by naruebase View Post
    พักนี้เป็นบ่อยมาก เล่นๆอยู่สัญญาณมันก็หายไป

แบบว่า ไฟ ADSL กระพิบ ซักพักก็หายไป ซักพักก็กระพิบใหม่

เป็นซักพักนึง แล้วมันก็เล่นได้เหมือนเดิม

มันมีสาเหตุมาจากอะไรหรอครับ มีวิธีแก้ไขมั๊ย

ขอบคุณครับ

เป็นเหมือนกันกับเจ้าของกระทู้เลยครับ
    เน็ต 1m
    ของผมเพิ่งเป็นเมื่อวาน(วันที่ 12 มีนา 52) อาการเดียวกันเลย ดับ-ติด อยู่่ตั้งหลายครั้งครับ
    เล่นบิตก็ไม่เต็มสปีดครับ ทั้ง Up และ Down ลดลงครึ่งนึงของที่เคยเป็นปกติ
    ยังไงผมขอลองทำตามที่สมาชิกทุกท่านแนะนำมาไปก่อนครับ

ปล.ผมอยู่แถวบางโพ เขตบางซื่อ ท่านเจ้าของกระทู้อยู่แถวไหนครับ
    Last edited by Etaboom; 13 Mar 2009 at 21:39:53.

OverclockZone Member samza2's Avatar

ไม่เน่านะ ทรู ฝนตกฟ้าผ่าไม่เคยดับมาจะปีละ
    เคยเปิดทิ้งไว้ครึ่งเดือนนะ โมเดมมันก้ไม่ดับเนตก้เล่นได้ปกติพอกลับมาจากต่างจังหวัด - -*
    มีเน่าก้ตอน...ไฟดับอิอิ เปิดคอมไม่ได้ โมเดมเราเตอก้ไม่ติด^^
    Last edited by samza2; 13 Mar 2009 at 22:00:12.

OverclockZone Member C2_X's Avatar

เหงาๆ ปรกติครับ ใช้1M

แค่ไม่จี๊คจ๊าดเท่า Maxnet เท่านั้นเอง

ดีกว่าไปหลงติด TOT

OverclockZone Member

โทรศัพท์บ้านใช้ได้หรือป่าวครับ
    ของผมเคยเป็น 3 ครั้งแล้วววววววว
    อาการ เน็ต หลุดดดดดด แบบ 2 นาที หลุดที และต้องรอโมเด็มกระพริบแปปนึง และต่อใหม่ ก็เหมือนเดิม แถม โทรศัพท์บ้านก็ใช้ไม่ได้ด้วย ไม่มีเสียงไรเลย

ทางแก้ โทรหา ทรู ให้มันมาเช็คให้ เท่านั้น

จากประสบการณ์จริง ถึง 3 ครั้ง ที่ผมเซงสุดๆ นึกว่า โมเด็มเสีย ที่ไหนได้ มันเน่าเอง

OverclockZone Member huafoo's Avatar

เป็นครับพึ่งเป็นช่วงนี้เหมือนกัน

OverclockZone Member jay-aha's Avatar
    บรมราชชนนนี 65 ตลิ่งชัน กทม

บ้านผมไม่เป็นอ่า

true เค้าคุณภาพอยู่และ แต่ขาดโปรโมชั่นแจ่มๆ เท่านั้นเอง

OverclockZone Member tir's Avatar

เคยเป็นแต่ DNS ครับ เจ๊งบ่อยจริงๆ

Bookmarks

Bookmarks