Announcement

Collapse
No announcement yet.

Neo2+DVD LG GSA-H55N ไรท์แผ่น ไม่ได้ครับ ช่วยดูที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Neo2+DVD LG GSA-H55N ไรท์แผ่น ไม่ได้ครับ ช่วยดูที

สวัสดีครับเพิ่งซื้อคอมใหมมาเมื่อต้นเดือน เสปค C2D E4500,Mainboard MSI P35 Neo2,HDD WD 160G SATA2,WinXP Pro SP2 และผมลง AHCI Driver และเลือก SATA mode เป็น Raid Mode ใน Bios แต่ผมไม่ได้ทำ raid นะครับ มี HDD ลูกเดียว ขอรบกวนทุกท่านวิเคราะห์สาเหตุให้ด้วยครับ คือใช้ DVD RW LG GSA-H55N ซึ่งเป็นแบบ IDE ดูใน Bios และใน device manager มองเห็นรุ่นถูกต้องไม่มีปัญหาอะไร ใส่แผ่นโปรแกรม ลงโปรแกรม แผ่นเพลง หนัง ก็อ่านได้หมด แต่พอก็จะไรท์แผ่นด้วยโปรแกรม Nero7 premium ที่โหลดโปรแกรมในเวบบิตมาลง พอ install เสร็จก็ลองไรท์เลยโดยใช้แผ่น DVD+R และ CD-R ของ TDK ก็ไรท์ไม่ได้ครับ ไม่ว่าจะไรท์ด้วยความเร็วกี่ x
    ขึ้นข้อความตามรูป

resrat กี่ทีก็ไม่หาย เป็นเหมือนเดิมทุกครั้ง ซึ่ง DVD ของ LG นี้ก่อนที่ผมจะซื้อเครื่องใหม่ตามเสปคข้างบน เครื่องเก่าผม ใช้ AMD Duron 1.1Ghz ใช้ window ME Mainboard Asus A7V8X ไรท์กับ Nero 6 ยังไรท์ได้อยู่เลยครับทั้ง DVD และ CD ไม่เห็นมีปัญหาอะไร จึงไม่ทราบว่าพอย้าย DVD มาลง window XP จับคู่กับ C2D E4500 และ P35Neo2 ทำไมมันถึงมีปัญหาแบบนี้ หรือเป็นเพราะผมเลือกโหมดใน Biod เป็น Raid mode ไม่ใช่ IDE mode แต่ลองคิดแล้วก็ไม่น่าใช้ เพราะมันยังใช้อ่านแผ่นได้อยู่เลย แต่มีปัญหากับไรท์แผ่นเท่านั้น

ีและเมื้อกี้นี่เองลองลง alcohol120% ก็ไรท์ไม่ได้เหมือนกันครับ ผมอยากรู้ว่า DVD-RW เสียหรือไม่เลยลองย้ายกลับไปเสียบกับคอมเก่าที่เป็น Duron1.1GHz Mainboard Asus
    A7V8X(มี IDE 2 port ให้ DVD ROM เป็น secondary Master) กับ window ME ไรท์ด้วย nero6 ปรากฎว่าไรท์ได้ไม่มีปัญหาครับ สรุปแล้วที่ผมคิด DVD-RW ไม่ได้เสีย แต่น่าจะมีปัญหากับ driver controller ของ mainboard P35Neo2 รุ่นนี้รึปล่าวครับ ที่เป็นชิป
    marvell และผมเลือกโหมดเป็น Raid Mode ไปแล้วด้วย ลองเปลี่ยนกลับมาเป็น IDE Mode แล้วเข้าวินโดวส์ไม่ได้ครับ

รบกวนทุกท่านวิเคาระห์สาเหตุให้ด้วยครับ สำหรับท่านที่ใช้ P35 Neo2 และได้ลง AHCI Driver
    พร้อมทำ raid mode ไปแล้วว่าท่านใช้ DVD RW แบบ IDE ได้มั๊ย

LG GSA H55N.JPG

อ๋อ ลืมบอกไป ในรูปบนของ device manager ผมถอด DVD RW ไปเสียบไว้คอมเก่าผมนะครับ มันเลยไม่โชว ์เดี๋ยวทุกท่านจะงง

จากเจ้าของกะทู้

Comment

รอผู้รู้มาตอบ........รอดูอยู่เหมือนกัน

Comment

RAID ไม่มีผลแน่นอนครับเพราะ RAID จะทำแค่ในพอร์ด SATA เท่านั้นครับ ไม่เกี่ยวกับ IDE

ผมว่าอาจจะลองเปลี่ยนไปใช้ Nero 6 หรือไม่ก็เปลี่ยนเวอร์ชั้นของวินโดวส์ดูนะครับ

ไม่งัั้้นก็อาจจะเป็นที่สายมีปัญหาหรือหล่วม ลงอดูนะครับ

Comment

ลองเปลี่ยนสาย ลง nero6 ก็แล้ว ไม่ได้ผลครับ สงสัยต้องซื้อ DVD RW แบบ SATA ซะแล้ว
          ไม่ทราบว่ามันจะใช้กับ mode raid ได้มั๊ยครับ

จากเจ้าของกะทู้

Comment

Working...
          X