overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 87

Thread: DX10 ใน Windows XP เล่นเกมส์ที่รองรับ DX10 ได้จิงหรอ??

OverclockZone Member meen182's Avatar

Default DX10 ใน Windows XP เล่นเกมส์ที่รองรับ DX10 ได้จิงหรอ??

ขออาสาเป็นหน่วยลองของใช้ DX10 บน Windows XP คือมีโอกาสได้ลง DX10 บน Windows XP ครับ แล้วตามด้วย SP3 มาเสริมความแรง (ปกติผมใช้ SP2 นะครับ ตัว SP3 นี้ผมทำการ Update ลงไปทีหลัง) .....

ก่อนอื่นต้องเรียนไว้ก่อนว่าตัว DX10 สำหรับ Windows XP ถูก Hack code มาให้ใช้กับ Windows XP นะครับ โดยปกติแล้ว DX10 จะอยู่่ใน Windows Vista เท่านั้น และตัวนี้ไม่ได้โหลดมาจาก MS ซึ่งผมโหลดมาจากเว็บผู้ซึ่งแก้ไขดัดแปลงตัว DX10 ให้มาใช้งานใน Windows XP นะครับ

ทำใจอยู่นาน ว่าจะลองดีหรือไม่ลองดี ลอง Seach ดูจากหลายๆที่ก็ยังไม่เห็นมีใครโหลดแล้วลองเล่นเกมส์ที่ Suppost DX10 ใน Windows XP เลย ก็เลยเอาวะลองดู ข้อมูลใน HD ก็เยอะทั้งเกมส์ ทั้งข้อมูลต่างๆ และที่สำคัญคิดอยู่อย่างเดียวว่าถ้าหนังโป๊หายจะทำยังไงวะเนี้ย

ด้วยความอยากลองของใหม่ อยากเล่นเกมส์ที่ใช้ DX10 ใน Windows XP มากๆอยากรู้ว่ามันจะเล่นได้มั๊ย เล่นได้ลื่นกว่ามั๊ย ภาพมันจะเหมือนกันมั๊ย เอาวะ ลงก็ลง โดยที่ไม่ backup อะไรไว้เลยเพราะด้วยสาเหตุที่ว่า HD เต็ม แผ่นหมด

เริ่ม Update SP3 ก่อนแล้วตามด้วยการลง DX10 เป็นการปิดท้าย............................. หลังจากลง SP3 และ DX10 เรียบร้อยแล้ว ทำการ Restart ใจจดใจจ่ออยู่กับหน้าจอว่ามันจะบูทเข้า Windows ได้มั๊ย ...... รออย่างใจหายซักพัก เอ้ยยย!!! เข้าได้โว้ยยย โล่งอกไปเปาะหนึ่ง ได้ลองใช้งานเช็คสภาพความเรียบร้อยของ SP3 และ DirectX ผลที่ได้ตามรูปด้านล่างครับ จากการใช้งานคร่าวๆ ใช้ Windows XP ได้ปกติครับ ในเรื่องไดร์เวอร์ตัว SP3 ซึ่งเป็น Beta นั้นผมยังไม่พบปัญหากับไดร์เวอร์และโปรแกรมต่างๆ ยังไม่พบจุดหรือการใช้งานที่ Error ครับ

ต่อไปทำการเช็ค การ์ดจอ... OK Suppost DX10 พร้อม!!
    ไดร์เวอร์การ์ดจอ พร้อม!!
    เครื่องพร้อม!!
    ใจพร้อม!!

Crysis เป็นเกมส์แรกที่ผมนึกถึงในการเล่นเกมส์ DX10 ใส่แผ่นพร้อม Install ......................

To be continue (โปรดติดตามตอนต่อไป)

---------- #########################----------------

กระทู้นี้นานแล้วนะครับ เนี้ย ผมได้อัพเดตไว้หน้าที่ 3 แล้วถ้าจำไม่ผิด ยังไงเอามาอัพเดตต่อหน้าแรกให้แล้วกันนะครับ สำหรับท่านที่ไม่ได้อ่านทุกหน้าครับ

In the End ตอนจบ....

ขออภัยครับ ที่มาตอบช้าไปเนื่องจากผมติดภาระกิจเรื่องงาน คงจะมีหลายๆท่านที่ยังสงสัยในเรื่องของ DX10 บน Windows XP สรุปแล้วมันใช้ได้จิงหรือป่าว????

กระแสของ DX10 สำหรับ WinXP ทำให้ผู้ใช้ WinXP ทั้งหลายตื่นตัวและถ้ามันสามารถใช้ DX10 บน WinXP ได้จิง มันจะเป็นอะไรที่ Perfect อาจจะยิ่งกว่า Vista (ที่กินเสป็กเครื่อง)ซะอีก อย่างที่ผมได้บอกไปนะครับตัว DirectX 10 นั้น มีเฉพาะใน Windows Vista ส่วน Windows XP ยังใช้ได้แค่ DirectX 9 เท่านั้น!! เพราะใน DirectX 10 ทางไมโครซอฟไม่ได้ออกมาเพื่อ Windows XP แต่อนาคตอันนี้ไม่แน่ไม่นอนครับ

แล้ว DirectX 10 สำหรับ Windows XP มาจากไหน?????
    จากแหล่งข้อมูลหลายๆที่ DX10 มาจากการ Hack File DX10 ใน Vista มาใส่ใน DX9 ของ Windows XP ข้อมูลที่ผมรู้ก็จะประมาณนี้ครับ คิดว่าหลายๆท่านอาจจะเคยได้ยินหรือเคยได้เห็นผ่านๆตามาบ้างแล้วสำหรับตัว DX10 For WinXP แต่อาจจะไม่กล้าที่จะทดสอบมัน!! ผมก็เป็นอีกคนที่ค้นหาข้อมูลเรื่องนี้อยู่หลายเว็บ อ่านจากหลายๆ Comment จากเว็บต่างประเทศ Comment ส่วนมากบอกว่า DX10 บน WinXP นั้น Fake

หลังจากค้นหาข้อมูลมาพอสมควรซึ่งส่วนใหญ่ DX10 สำหรับ WindowXP กระแสตอบรับจะมาในแง่ลบ หลายกระแสบอกมันไม่สามารถทำได้หรอก นอกจากทางไมโครซอฟจะออกมาทำเอง

ด้วยภาษาอังกฤษที่พอเป็นอันน้อยนิดบวกกับความอยากรู้ด้วยตนเองจึงเริ่มทำการทดสอบด้วยตนเอง ซึ่งผมจะเน้นถึง DX10 ที่ผมลงใน WinXP นะครับ จะไม่พูดถึง SP3 ที่ได้ทำการ Update ลงไปด้วย

ต่อจากข้อความเปิดกระทู้ผมทิ้งท้ายไว้หลังจากลง Crysis ได้ทำการเปิดเล่นเกมส์ทดสอบ DX10 ผลปรากฏว่า............................................

ปรับ Very High ไม่ได้เหมือนเดิมครับ อ้าวแล้วมันเล่นเกมส์ได้หรือป่าว???
    คิดในใจ กรูว่าแล้วไม่มีผิด มัน Fake อย่างที่เข้าบอกจิงๆ เอาวะ ลองเล่นเกมส์ดูปรากฏว่าเล่นได้ใน DX9 แทน

ตอนนี้ไม่คิดจะลองเกมส์ที่จะใช้ DX10 ครับ ลองหันมาลองกับ Benchmarks ที่ใช้รันใน DX10 เท่านั้น ด้วยการใช้ Variance shadow map DX10 ผลปรากฏว่ามันรันไม่ขึ้นครับ เพราะมันไม่ใช่ DX10....... เซ็งเป็ดครับ เลยไม่คิดจะเทสด้วยโปรแกรมหรือเกมส์ไหนต่อไป เพราะตั้งใจจะเทส DX10 กับการเล่นเกมส์บน WinXP เท่านั้น

แล้วเครื่องมีปัญหาอะไรมั๊ย??? ตอนนี้ไม่มีปัญหาครับทั้งในเรื่องของการเล่นเกมส์และใช้งาน มันจะใช้ DX9 เป็นตั้วขับเคลื่อนเหมือนปกติครับ

บทสรุปทิ้งท้าย ผมไม่รู้เหมือนกันว่า Hack File DX10 for WinXP นั้นทำมาเพื่ออะไรถ้ามันใช้งานไม่ได้จิง เป็นที่น่าผิดหวังกับผู้ใช้ WinXP ที่จะเล่นเกมส์ที่สามารถรองรับ DX10 ได้จิงๆ

*กระทู้นี้คงมีประโยคสำหรับท่านที่คิดจะลง DX10 บน WinXP ได้ไม่มากก็น้อยครับ ขอบคุณครับ
    รูป รูป
    Last edited by meen182; 20 Aug 2008 at 13:19:14.

OverclockZone Member คิม's Avatar

ว้าวปูเสื่อรอชมคนแรกเลยครับ

OverclockZone Member moohoo's Avatar

รอดูอีกคนครับ

OverclockZone Member Zemos's Avatar

ตามมาติดๆครับ ดูด้วยคน

OverclockZone Member Kristchenko's Avatar

มารอชมเช่นกาน

OverclockZone Member Gigadark's Avatar
    แจ้งวัฒนะ-กทม. Tel.083-029-7255

แหล่มๆ พูดได้คำเดียว สู้ครับท่านเพื่ออนาคตเพื่อนร่วมโลกxp

TeamZa's Avatar
    ในเรื่อง Doraemon

ว้าว ว้าว เด่วพรุ่งนี่ลองไปหาซื้อ Win XP SP3 ดู

OverclockZone Member wanchalerm's Avatar

รอด้วยครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ปูเสื่อรอชมเลยครับ น้อยคนนัำกจะกล้าำเอาออกมาเล่นกันแบบนี้ แถมเสปกท่านมันช่าง... โอ้ว~8800GTS G92

OverclockZone Member AbeZ's Avatar

ขอข้อมูลก่อนตัดสินใจโหลด
    มีหน่วยกล้าตายแล้ว เย่ๆ

OverclockZone Member MaYa's Avatar

มารอชมผลงานด้วยคนครับ ตามติดกระแสอยู่แล้วเรื่องนี้

ถ้าได้จริงนี่คงตัดอนาคต Vista หละครับ ^^

OverclockZone Member clayzizer's Avatar

งะ รอลุ้นกันต่อไป

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

รอดูครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member Arno~'s Avatar

เวลา ณ ตอนนี้คือ 06.39 น. ผมก็ยังรอครับ ^^

OverclockZone Member ultrasonic's Avatar

รอด้วยอีกคน 06.53น. นานแล้วนะ

OverclockZone Member us---army's Avatar
    บางกะปิ เสรีไทย

สงสัยหนูลองยาของเราเจ๊งแล้วครับ ฮ่าๆๆๆๆ

OverclockZone Member

มุงด้วยคน

OverclockZone Member DeepThroath's Avatar
    World Wide Open Source

กำลัง format เครื่องอยู่รึป่าวอ่า - -' รอผลตั้งแต่เมื่อคืนแล้ว

OverclockZone Member

รอชมด้วยคน หายไปยาวเลย เหอๆ

OverclockZone Member arnu_a's Avatar

รอชมความงาม บน XP ครับ

Page 1 of 5 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks