overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 2 of 2

Thread: ปัญหา E8200 เรื่องความร้อน และ เซ็นเซอร์

OverclockZone Member boomexplorer's Avatar

Default ปัญหา E8200 เรื่องความร้อน และ เซ็นเซอร์

E8200 ซิ้งเดิมๆครับ ห้องม่ะแอร์

CPU 39 องศา
    Core 0 .52 องศา
    Core 1 .34 องศา

อยากทราบว่า ทำไม คอ 1 กับ 2 ความร้อนมันต่างกันมากครับผม
    อยากทราบว่า 39 องศา ร้อยไปมั้ย สำหรับ 45nm เพราะว่า 65nm ความร้อนก็อยู่ที่ประมาณ35-39 แล้วครับ แต่ E8200 45nm มันน่าจะเย็นกว่า 65nm อยู่แล้วนิครับ แต่ทำไมความร้อนไม่แตกต่างกันเลย ผมล่ะงงมากๆ ครับ เห็นมีคนบอกกันว่า E8.... เซ็นเซอร์ ความร้อนผิดปกติครับ หรือ CPU มีบัก เห็นว่าเป็นแบบนี้กันหลายตัวมาก แล้วจะทำยังไงกับเรื่องนี้ดีครับผม ถ้าเซ็นเซอร์เพี้ยน จะเครม CPU ได้ม่ะครับ

ส่วนตอนที่ oc น่ะ

ลากไป 3.6 ครับ ไฟเดิมๆ เลย ออโต้หมดครับ
    CPU 45 องศา
    Core0 65 องศา
    Core1 49 องศา

อยากทราบว่า ความร้อนที่ขึ้นจากเดิม จากการ oc 39 ขึ้นเป็น 45 ถือว่าปกติ หรือ ผิดปกติครับ

OverclockZone Member KamuiShirou's Avatar

สำหรับอุณหภูมิของ cpu มันมีหลายปัจจัยน่ะครับ ไม่ใช่ว่าห้องไม่แอร์ทุกที่จะได้อุณหภูมิที่เท่ากัน แต่ผมก็ไม่ได้บอกว่าสิ่งที่ผมกำลังพูดมันถูกทุกอย่างนะครับ เพียงแต่มันอาจจะมีส่วนเกี่ยวข้องแค่นั้นเอง

ถ้าพูดถึงตั้งแต่อากาศภายนอก มันก็มีส่วน ว่าวันนั้นอากาศร้อนมั้ย ลมถ่ายเทดีแค่ไหน แล้วความชื้นในอากาศเป็นอย่างไร สิ่งเหล่านี้มีผลทั้งหมด
    ต่อมาก็เป็นเรื่องของการจัดวางเคส มีอะไรกั้นด้านข้าง ด้านหลัง สายไฟเยอะแค่ไหน แล้วมีพัดลม หรือหน้าต่างแถวๆนั้นรึเปล่า
    สุดท้าย ก็ภายในเคส การจัดสายไฟ หรือแม้แต่ขนาดของเคส และวัสดุที่ใช้ทำเคส ก็มีผลครับ การวางพัดลม 1 ตัวเอียงไปแค่ 5 องศา การไหลเวียนของลมภายในเคสก็ต่างกันแล้วครับ ซึ่งถ้าจะเอาระดับเทพ มันคงพูดลำบาก ไหนจะอุปกรณ์อื่นๆที่ใช้อีก ถ้าคุณใช้การ์ดจอธรรมดาๆ ที่ไม่ต้องง้อพัดลมบนซิงค์ (ไม่ร้อนมาก) อุณหภูมิภายในเคสก็ไม่เท่ากันแล้วครับ

ต่อมา เรื่องของ overclock การที่อุณหภูมิเพิ่มแบบนี้ มันเป็นเรื่องปกติครับ (ว่าแต่รู้เรื่อง overclock แต่ไม่รู้เรื่องความร้อนได้ไงเนี่ย) การที่เราให้ cpu ทำงานเกินประสิทธิภาพของมัน เราก็ต้องจ่ายไฟเกินตัวของมันด้วย และแน่นอน เครื่องใช้ไฟฟ้า ยิ่งกินไฟก็ยิ่งร้อน เป็นปกติของเครื่องใช้ไฟฟ้าทั่วไปครับ พลังงานที่สูญเสียจากการเปลี่ยนไฟฟ้าให้เป็นพลังงานในรูปแบบอื่น ส่วนมากก็ออกมาเป็นความร้อนนี่แหละ พวกเครื่องใช้ไฟฟ้าถึงต้องมีเบอร์ 1-5 เพื่อเปรียบเทียบ effectiveness ของการเปลี่ยนพลังงานมาใช้น่ะครับ

ส่วน cpu ตัวแรกทำงานมากกว่าตัว 2 ตัว 2 ทำงานมากกว่า 3-4 ก็เป็นเรื่องปกติครับ เกิดขึ้นกับทุกคน มันถึงได้ร้อนกว่าแค่ core เดียว แต่ลองรัน orthos สิครับ เดี๋ยวสักพักมันก็ร้อนเท่ากันเอง

Bookmarks

Bookmarks