overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: มือใหม่เรื่อง sound มีปัญหามาถามครับ

OverclockZone Member xmodule's Avatar

Default มือใหม่เรื่อง sound มีปัญหามาถามครับ

พอดีจะไปช่วยจัดระบบต่างๆของเครื่องเสียงให้เชื่อมเข้ากับเครื่องคอมฯ ให้คนรู้จักนะครับ ตัวผมเองมีความชำนาญด้าน computer แต่เรื่องเกี่ยวกับ sound ผมไม่ค่อยรู้ เลยอยากจะรบกวนถามทุกท่านครับ

1. ดูหนัง DVD จากคอมพิวเตอร์ โดยจะตั้งให้สายเสียงที่ออกจาก com มี coax & fiber optic (digital out ออก 2 เส้นแบบมีสัญาณออกมาพร้อมกันที่ 2 เส้น ถ้าเป็นไปได้) แล้วไป เสียบเข้าที่ชุดเครื่องเสียง (แอมป์) เพื่อถอดรหัสที่นั่น อีกที ใช้ onboard กับ sound card ต่างหาก แบบไหนดีกว่ากัน? ถ้า sound card ดีกว่ามีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ? (แอมป์เป็น 5.1 รองรับการถอดรหัสพวก DTS อะไรพวกนี้ด้วยครับ)

2. ฟังเพลงจากคอมพิวเตอร์ โดยต่อสาย digital เข้า แอมป์ (แบบเดียวกับกรณี 1. ) ระหว่าง onboard/sound card อย่างไหนดีกว่ากัน? และมี sound card รุ่นไหนแนะนำบ้างครับ?

3. บันทึกเพลงจาก input ที่เป็นสาย AV (ที่มันเป็นเส้นนึงเสียง R เส้นนึงเสียง L น่ะครับ) ควรใช้ sound card รุ่นไหนี ที่จะสามารถบันทึกคุณภาพเสียงใกล้เคียงกับ input ที่เข้ามาที่สุด ? และมี software อะไรที่แนะนำในการบันทึกเพลง ที่ได้คุณภาพดีๆบ้างครับ (หรือแบบที่บันทึกโดยไม่บีบอัดก็ได้ครับ -- ถึงไฟล์จะใหญ่มากก็ไม่เป็นไรครับ)

4. อันนี้ไม่เกี่ยวกับเรื่อง sound แต่ขอถามพ่วงไปด้วยน่ะครับ ว่าถ้าต้องการบันทึกภาพที่ input เป็นสาย AV ต้องซื้อ card ที่เรียกว่าอะไรครับ? และมีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ? (จุดประสงค์ต้องการแปลง เทปหนัง - video tape เก็บขึ้น DVD น่ะครับ)

สาเหตุที่จะทำก็คือ พอดีคนรู้จักเขาเล่นเครื่องเสียงอยู่ แล้วทางลูกเขาให้คอมพิวเตอร์ + LCD TV มาชุดหนึ่ง เลยคุยกับเขาแล้วมีไอเดียว่า ถ้าเปลี่ยนคอมพิวเตอร์ ให้กลายเป็น Source แบบ Multi (คือเอาทุกอย่างมา play ด้วยคอมพิวเตอร์) แล้วส่ง Output ไปยังชุดเครื่องเสียง ผลลัพธ์ที่ได้จะมีคุณภาพดี - แย่ กว่าระบบเดิมที่มีอยู่ มากน้อยแค่ไหน (เพราะอะไหล่คอมฯ น่าจะหาง่ายกว่า upgrade ง่ายกว่า และไม่ต้องกังวลว่าเมื่อ upgrade แล้วจะมีปัญหากับระบบเสียงที่มีอยู่เดิมหรือไม่ ) โดยที่ระบบเดิม input จะมี 1. เครื่องเล่น CD , 2. เครื่องเล่นแผ่นเสียง, 3. เครื่องเล่นหนัง DVD, 4. เครื่องเล่นภาพนิ่ง (เครื่อง DVD เล่นหนังนี่แหล่ะ แต่เข้าบอกว่าภาพที่ได้ สวยกว่าเอามาเล่นผ่านเครื่อง DVD ในข้อ 3.) ซึ่งเวลาเสียที ก็มีค่าใช้จ่ายที แถมซ่อมเองไม่ได้ แถมไม่รู้ว่าเสียตรงไหน(ในขณะที่คอมฯมีปัญหา เขาสามารถสอบถามเบื้องต้นกับลูกชายเขาได้ และถ้าหาสาเหตุไม่ได้เขาก็ตามตัวผมไปดูได้ง่ายกว่า)

และสุดท้ายพวกแผ่นเพลงต่างๆที่เขามีเก็บไว้ มันก็เสื่อมถอยลงตามอายุไข ซึ่งถ้าเป็นไปได้เขาก็อยากบันทึกเก็บไว้ให้สามารถเอามาฟังใหม่ได้ตลอดน่ะครับ

OverclockZone Member xmodule's Avatar

ดันรอคำตอบอีกซัก (หลังจากผ่นไปวันนึง...)

ปล. ใครพอมีความรู้เรื่องนี้ตอบผมหน่อยเถอะ >_<

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ผมตอบเอง

1 เมื่องสั่ง USE s/p dif ใน powerdvd แล้วต่อสาย coaxial /optical

และดูหนัง Dolby digital / DTS

อันนี้เรียกว่า S/P DIF Passthrough

ไม่ว่า soundcard ใดๆ รวมถึง onboard ก็ให้เสียงเหมือกัน เพราะสัญญานไม่ถูกแตะต้อง

เสียงจะออกมาเป็นยังไง ก็ขึ้นอยู่กับ ตัว Reciever เป็นหลัก

2 ถ้า soundcard นั้น ส่ง bit perfect ได้ เสียงจะเหมือนกันหมด

เพราะไม่มีการเปลี่ยนแปลงสัญญานไปแม้แต่บิทเดียว

แต่ถ้าเป็น soundcard ที่เปลี่ยนแปลงรูปสัญญาน นี่อีกเรื่องหนึ่ง ไม่แนะนำในระบบ digital

3 ESI Juli@ ครับ ราคาพอรับได้ ประมาณ 5-6000

ใช้ s/p dif passthought ได้

ใช้ bit perfect ผ่าน asio ได้

มีทั้ง optical และ coaxial

มีทั้ง RCA/TRS input/out put

4 เรียกว่า video caputre card เช่นพวก prinacle
    Last edited by battlecruiser; 14 Mar 2008 at 11:21:06.

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ >_< (นึกว่าจะไม่มีใครมาตอบแล้วซะอีก)

Bookmarks

Bookmarks