overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: DSLR มือสอง ต้องดูอะไรบ้างครับ แนะนำหน่อยครับ

OverclockZone Member
    Suphanburi,Thailand

Wink DSLR มือสอง ต้องดูอะไรบ้างครับ แนะนำหน่อยครับ

DSLR มือสอง ต้องดูอะไรบ้างครับ แนะนำหน่อยครับ

ถ้าผมคิดจะซื้อจะขอคำแนะนำว่า จะซื้อรุ่นไหนดี
    1. รุ่น
    2. ราคา
    3. ต้องดูองค์ประกอบอะไรบ้าง

และ เลนส์ที่ควรซื้อ+มีไว้ใช้ในการถ่ายภาพมีเลนส์อะไรบ้างครับ

ว่าจะซื้อมือสองซักตัว มือหนึ่งไม่ไหวอะครับ แพงหงะ

OverclockZone Member nathakai's Avatar

ผมมี CANNON 400D kissX สภาพใหม่มาก สนไหม 15000 085-3512100

Talking

Quote Originally Posted by nathakai View Post
    ผมมี CANNON 400D kissX สภาพใหม่มาก สนไหม 15000 085-3512100
    คือผมไม่่ค่อยรู้เรื่องกล้องอะครับ ช่วยถ่ายรูปตัวกล้อง และ อุปกรณ์ที่แถมให้ผมดูหน่อยได้ปะครับ
    แ้ล้วก็รูปถ่ายที่ถ่ายจากกล้องอะครับ

ตอนนี้อยากเล่นกล้องแบบเนียนๆ ซักตัว

Muslim Overclocker LoVePaNCaKe's Avatar

1 รุ่น 400d หรือ kiss xt เพราะ เป็นรุ่นที่เพิ่งออกมาไม่นาน แล้วเป็นกล้องสำหรับมือใหม่

สภาพการใช้งานไม่น่าจะรุนแรงเมื่อเทียบกับ 30d หรือ 20d

ส่วนถ้าจะซื้อกล้องมือสองก็ดูสภาพภายนอกก่อนครับ แล้วก็เชคพวก เดดที่ LCD ไม่ก็ให้ศุนย์เชคให้ครับ

ปล. จุดธูปไหว้พระก่อนซื้อกล้องมือสองด้วยครับ

Quote Originally Posted by LoVePaNCaKe View Post
    1 รุ่น 400d หรือ kiss xt เพราะ เป็นรุ่นที่เพิ่งออกมาไม่นาน แล้วเป็นกล้องสำหรับมือใหม่

สภาพการใช้งานไม่น่าจะรุนแรงเมื่อเทียบกับ 30d หรือ 20d

ส่วนถ้าจะซื้อกล้องมือสองก็ดูสภาพภายนอกก่อนครับ แล้วก็เชคพวก เดดที่ LCD ไม่ก็ให้ศุนย์เชคให้ครับ

ปล. จุดธูปไหว้พระก่อนซื้อกล้องมือสองด้วยครับ
    แสดงว่าไม่ควรซื้อใช่ปะ

OverclockZone Member prayeam's Avatar

Smile

ซื้อได้นะครับ มือสอง ดูที่มีประกันศูนย์จะดีสุด ประกันร้านมาขายมือสองไม่แนะนำ แต่ก็แล้วแต่ว่าท่านเจ้าของกระทู้จะชอบหรือว่าพอใจ แบบไหน

ก็ คิดถึง ค่าเลนส์ และอุปกรณ์อื่นๆๆ

เล่นกล้องใช้เงินเยอะจริงๆๆ

OverclockZone Member ultrabbb's Avatar

Quote Originally Posted by prayeam View Post
    ซื้อได้นะครับ มือสอง ดูที่มีประกันศูนย์จะดีสุด ประกันร้านมาขายมือสองไม่แนะนำ แต่ก็แล้วแต่ว่าท่านเจ้าของกระทู้จะชอบหรือว่าพอใจ แบบไหน

ก็ คิดถึง ค่าเลนส์ และอุปกรณ์อื่นๆๆ

เล่นกล้องใช้เงินเยอะจริงๆๆ
    ตามนั้น.... ก็ดูสภาพภายนอก เช่น

กริป บ่งบอกว่าใช้งานมากน้อยแค่ไหน
    ดู lcd ว่ามี Dead ใหม
    ตัวกล้องเป็นอย่างไรบ้าง + ใช้งานได้ทุกปุ่มใหม
    ใช้ view finder ดูว่า ภาพเป็นอย่างไร...

ประมาณนี้ ..... ลึก ๆ คงต้องถามท่านอื่นแล้วล่ะคับ

ส่วนอื่น ๆ คงเป็นของชำร่วย ที่ขาดไม่ได้ได้แก่
    ที่ชาร์จ
    การ์ดหน่วยความจำ
    แบตเตอรี่
    ใบรับประกัน
    สายชาร์จ
    สายคล้อง

แนะนำว่า ใจเย็น ๆ .....

OverclockZone Member OT's Avatar

สำหรับคำแนะนำก็ตามหลายๆท่านกล่าวมานะครับ ดูสภาพ ดูประกัน ดูราคา

จริงๆแล้วเล่นกล้องจะใช้เงินเยอะเงินน้อยมันอยู่ที่คำว่า รู้จักพอ มากกว่านะครับ
    ผมว่าหลายๆคนอาจจะคิดว่ามันก็สำคัญนะ มีอุปกรณ์ดีๆ ถ่ายรูปสวยๆได้
    แต่จริงๆ อยากให้ลองนึกว่าเราก็ถ่ายรูปสวยๆได้ ไม่ต้องสิ้นเปลืองมากมาย เอาแค่พอดีๆ
    เหมือนท่านเล่นเกมส์คอมแหละครับ ซื้อการ์ดจอแรงๆ ซื้อซีพียูแรงๆ มันก็ได้ระดับนึง
    ถามว่าฝีมือหรือความสนุกมันต่างกันกับคนใช้สเปคพอดีๆหรือเปล่า ผมว่าก็ไม่น่าจะต่างกันมาก
    มีของดีๆแพงๆใช้มันก็ดีครับ แต่ไม่มีก็เอาแต่พอดีๆ มันก็พอไหวนะครับผมว่า

ผมเคยเจอเพื่อนถามคำถามหนึ่งซึ่งผมก็เอามาคิดอยู่ตลอดหลังจากที่ได้ยินคำถามนี้ มันถามว่า
    "***ซื้อกล้องมาถ่ายรูป ***อยากเป็นคนรักกล้อง หรือเป็นคนรักการถ่ายรูปวะ"
    จดมุ่งหมายของมันก็คือจะสื่อความหมายว่า
    อยากถ่ายรูปให้ได้สวยงาม ได้อารมณ์ ได้บรรยากาศ ได้ความรู้สึก
    หรืออยากเอาเป็นคนที่เอาแต่หาอุปกรณ์มาสนองความอยากได้

OverclockZone Member OJARU's Avatar

เอารูปจากกล้อง KissX มาฝากละกันนะ http://papuwa.multiply.com/ ถ้ามีฝีมือ คงได้ภาพที่สวยกว่านี้อ่ะนะ

OverclockZone Member ultrabbb's Avatar

Quote Originally Posted by OT View Post
    สำหรับคำแนะนำก็ตามหลายๆท่านกล่าวมานะครับ ดูสภาพ ดูประกัน ดูราคา

จริงๆแล้วเล่นกล้องจะใช้เงินเยอะเงินน้อยมันอยู่ที่คำว่า รู้จักพอ มากกว่านะครับ
    ผมว่าหลายๆคนอาจจะคิดว่ามันก็สำคัญนะ มีอุปกรณ์ดีๆ ถ่ายรูปสวยๆได้
    แต่จริงๆ อยากให้ลองนึกว่าเราก็ถ่ายรูปสวยๆได้ ไม่ต้องสิ้นเปลืองมากมาย เอาแค่พอดีๆ
    เหมือนท่านเล่นเกมส์คอมแหละครับ ซื้อการ์ดจอแรงๆ ซื้อซีพียูแรงๆ มันก็ได้ระดับนึง
    ถามว่าฝีมือหรือความสนุกมันต่างกันกับคนใช้สเปคพอดีๆหรือเปล่า ผมว่าก็ไม่น่าจะต่างกันมาก
    มีของดีๆแพงๆใช้มันก็ดีครับ แต่ไม่มีก็เอาแต่พอดีๆ มันก็พอไหวนะครับผมว่า

ผมเคยเจอเพื่อนถามคำถามหนึ่งซึ่งผมก็เอามาคิดอยู่ตลอดหลังจากที่ได้ยินคำถามนี้ มันถามว่า
    "***ซื้อกล้องมาถ่ายรูป ***อยากเป็นคนรักกล้อง หรือเป็นคนรักการถ่ายรูปวะ"
    จดมุ่งหมายของมันก็คือจะสื่อความหมายว่า
    อยากถ่ายรูปให้ได้สวยงาม ได้อารมณ์ ได้บรรยากาศ ได้ความรู้สึก
    หรืออยากเอาเป็นคนที่เอาแต่หาอุปกรณ์มาสนองความอยากได้
    ลองเก็บไปคิด ๆ ดูน่ะคับ ผมว่าท่านบอกมาก็ถูกต้องน่ะ.....

คิดว่าคงมีคำตอบอยู่แล้วแหล๊ะ

Muslim Overclocker LoVePaNCaKe's Avatar

มีอยู่อย่างที่ไม่น่าจะเช็คได้แล้วสำคัญ คือ เราไม่รู้ว่ากล้องมือสองกดซัตเตอร์มาเท่าไหรแล้ว

น่าคิดนะครับ

OverclockZone Member For Fun's Avatar

เป็นผม หาซื้อมือ 1 ครับ

มือ 2 ยังไงก็ต้องเสียหลักหมื่นอยู่ดี

ผมคิดแบบนี้ ปัจจุบัน ถึงยังไม่มีกล้องใช้เลย

lol

Bookmarks

Bookmarks