Announcement

Collapse
No announcement yet.

m/b มองไมเห็น Hdd ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• m/b มองไมเห็น Hdd ช่วยทีครับ

m/b มองไมเห็น Hdd ช่วยทีครับ
    ผมซื้อHDD มาใหม่ Western WD3200AAKS 320GB B/f 16Mb SATA II

M/b :ASUS A8N5X (bios v.0902)
    เรื่องมันก็คือว่า m/b ผมมันเป็น SATA I ผมเซ็ท Jumper ที่ HDD แล้ว(แต่ไม่แน่ในว่าถูกปล่าว)

Jumper ผมเซทขา 3-4 (ดูจากHDD เอาด้านที่แปะสติ๊กเกอร์ขึ้นบน มองจากด้านขวา ขาที่2 บน-ล่าง) ถูกรึปล่าวครับ

ถ้าผมเซทJumper ถูกแล้ว ตอนนี้มันมองไม่เห็นHDDผมจะทำไงดีอ่ะครับ ช่วยผมทีก๊าบ...

edit: ในbios มองเห็นว่ามีHDD เสียบอยู่ครับ แต่มันไม่มีชื่อ/รหัส ขึ้นมา มันว่างๆ เลยอ่ะครับ ถ้าไม่ต่อมันจะขึ้นNone แต่นี้มันว่างๆเลย เหมือนกันว่ามีHDDต่อ แต่ไม่รู้จัก อ่ะครับ
    Last edited by ThemodX; 13 Mar 2008, 15:36:36.

สงสัยต้องตัดแว่นไห้มันใส่ อิอิ...(ล้อเล่น) ที่ว่าไม่เห็น ยังไงครับ ลงวินโดว์ไม่ได้หรือว่า ในวินโดว์มองไม่เห็น ในไบออสมองเห็นหรือป่าว

Comment

ในวินโดว์ มองไม่เห็นครับ ในbios มองเห็นว่ามี Hdd ต่ออยู่ แต่ไม่มีชื่อ/รหัสขึ้นมาครับ

รูปไม่ค่อยชัดนะครับ พอดีไม่มีกล้อง เลยถ่ายกับโทรศัพ
      Last edited by ThemodX; 13 Mar 2008, 13:55:53.

Comment

ดันๆๆ ตกไวจิงๆ...
        Last edited by ThemodX; 13 Mar 2008, 15:30:25.

Comment

ลงไดร์เวอร์ SATA ยังครับ

Comment

ลองดูสายให้แน่นนะครับ
            ถ้าไม่ได้จริงๆ ลองถอดไปดูเครื่องอื่น ถ้าไม่ขึ้นก็ HDD เสีย ถ้าใช้ได้ ก็ M/B ครับ

Comment

Originally posted by nununu View Post
              ลองดูสายให้แน่นนะครับ
              ถ้าไม่ได้จริงๆ ลองถอดไปดูเครื่องอื่น ถ้าไม่ขึ้นก็ HDD เสีย ถ้าใช้ได้ ก็ M/B ครับ
              เครื่องอื่นใช้ได้ครับ เอาHdd ไปformat ปกติ ส่วนm/b ผมใช้อยู่ทุกวันครับ ซึ่งก็ใช้อยู่ตอนนี้ครับ คือเพิ่งซื้อ Hddใหม่อ่ะครับ ไครพอจะมีทางออกให้ผมมั้งครับ T^T

Comment

แล้วที่ใช้อยู่ทุกวัน HD เป็น Sata หรือ IDE ครับ

Comment

ลองไม่เซ็ทจั๊มเปอร์ เสียบแบบธรรมดานี่แหละ
                  ผมก็ใช้ hdd ตัวนี้ ตอนแรกก็ว่าจะเซ็ทจั้มเปอร์
                  แต่ลองเสียบไปเลย ก็ไม่มีปัญหา

Comment

Working...
                  X