overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: ซื้อสายแลนแบบเมตรละ10บาท 50m มาใช้ไม่ได้ รบกวนถามเรื่องสายหน่อยคับ

OverclockZone Member gamerXp's Avatar
    Chumphae khonkaen

Default ซื้อสายแลนแบบเมตรละ10บาท 50m มาใช้ไม่ได้ รบกวนถามเรื่องสายหน่อยคับ

คือผมมีความจำเป็นต้องใช้แลนจาก hub ที่ร้านไปใช้ในบ้าน ซึ่งต้องใช้สายแลนยาว 50m
    เลยซื้อสายแลนแบบที่มีขายทั่วๆไปธรรมดา เมตรละ10บาท 50m มาใช้แล้วไม่ได้ ตอนซื้อคนขายเอาเครื่องมาวัดสายทั้ง2ด้านเค้าบอกมันวิ่งไฟ8ดวงครบ ใช้ได้เพราะมันหากันเจอ พอใช้งานจริงเดินสายต่อจาก hubที่ร้านไปที่ปลายทางเครื่องคอมบนบ้านที่ มันกระพริบๆตลอดเลยคับ แบบเหมือนจะหาสัญญาณเจอแต่หลุดกระพริบตลอด
    อยากถามผู้รู้หน่อยคับว่า ถ้าผมเปลี่ยนสายอย่างดีมาใช้จะใช้ได้มั้ย จะได้ไปซื้อสายใหม่ สายแบบเดิมที่ซื้อมามันเส้นอ่อนๆสีขาว
    ถ้าใช้สายใหม่ดีๆแล้วหาย ใช้แบบไหนรุ่นไหน ยี่ห้อไหน ซื้อที่ไหนดีคับ สั่งทางเนตที่ไหนมีขายบ้างคับ
    ขอบคุณคับ

OverclockZone Member น็อตคุฟ's Avatar
    สันกำแพง เชียงใหม่

โห ตั่ง 500 บาท ซื้อสายสี น้ำตาลซิ ดีนะ ผมเคยใช้ ตอนนี้ ไม่ได้ใช้ละ มีไวเลตละ สบาย

OverclockZone Member lahunza's Avatar

สายขาดในหลือเปล่าคับหรือไม่ก็ตรงหัวที่เข้ามาเข้าไม่ดี ผมก็ใช้อยู่สายเมตรละ10บาทอะลากสายรอบบ้านเลยยาวสุดก็ 60m สัญญานไม่มีดรอปเลย แต่ผมใช้ swith ของ3com ไม่รู้เกี่ยวกานเปล่าเห็นมันแพงกว่าชาวบ้านเค้าตั้งเยอะ- -

OverclockZone Member dvung's Avatar

ลองเช็คหัวก่อนเลยครับสายขาดในนี่เป็นไปได้ยาก อาจลองเปลี่ยน port ที่ Hub(Hub หรือ Switch) ไปใช้ Port อื่นแทน

OverclockZone Member KamuiShirou's Avatar

ปกติ lan กว่าสัญญาณจะ drop ก็น่าจะที่ราวๆ 100m ขึ้นไปนะครับ ถึงต้องมี repeater เนี่ย

ถ้าไฟขึ้นครบ 8 ดวงก็แสดงว่าสายไม่มีปัญหาอะไร หัวไม่หัก สายไม่ขาดใน

ต้องถามว่า ร้านเซต dhcp server ดีรึเปล่าครับ หรือว่ามีใครปล่อย dhcp ซ้ำรึเปล่า แล้วก็ เปลี่ยนไปใช้ port อื่นเหมือนที่ท่าน dvung พูดก็อาจจะเป็นไปได้ครับ เพราะที่บริษัทผมก็เป็นเหมือนกัน port ตายไป 2 port (switch 24 port ของ d-link) สุดท้ายก็ต้องมาเล่น 3com 48 portจนได้

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

อ๋อ สายอ่อน
    สายอ่อน ที่ท่านซื้อ เป็นแบบเข้าหัวผนึกมาเลยสำเร็จ หรือแบบร้านเข้าให้ครับ?

เพราะสายแบบนี้ ผมเลิกใช้ละ เวลาเข้าหัว บางครั้งมันไม่ค่อยติด
    ลองลดสปีดที่การ์ดแลนเหลือ 10Mbps ดูนะครับ ว่ามันทำงานได้มั้ย?

OverclockZone Member tack77's Avatar

เข้าหัวไม่ดี สายพับ สายงอครับ

OverclockZone Member JO's Avatar

เข้าหัวแบบไหน ลองปอกแล้วเข้าหัวใหม่ดูนะ
    Last edited by JO; 13 Aug 2008 at 17:27:12.

OverclockZone Member

เข้าเองป่าวครับ ใส่หัว RJ เข้าคีมเข้าหัวผิดข้างป่าวครับ เพิ่งโดนมากับตัวเลย เขินจังอิอิ

Bookmarks

Bookmarks