overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 68

Thread: เอาบ๊อกราคาประหยัดมาโชว์ครับ สุดง่าย

OverclockZone Member mballx's Avatar

Default เอาบ๊อกราคาประหยัดมาโชว์ครับ สุดง่าย

ซื้อเค้าก็ พันอัพ ทำเองซะเลย อะคีริค 3 มิลเหลือเศษจากทำเคส ตัดแล้วก็ดัด แล้วก็เจาะ จบ
    ซื้อตัวแปลง ไอดีอี-ซาต้า เป็น ยูเอสบี 190.-งบเท่านี้นอกนั้นเวลา...ใจ
    ผมใช้ไอดีอีนะครับ เพราะมีฮาร์ดดิสอยู่แล้ว แงะตัวแปลงมาให้ดู เป็บชิบ JM (J Micron) ตัวกล่องสีฟ้า เวลาซื้ออย่าลืมดูหน้ากล่องต้องเป็น เวอร์ชั่น 3 นะครับ ถึงจะแจ่ม ถ้าเวอร์ชั่น 2 ตัวซาต้ามันแฮ้งค์ง่าย
    รูป รูป

OverclockZone Member panut3617's Avatar
    ลาดพร้าว โชคชัย4

ดีจังเวลาเอาไปเสียบข้างนอกไม่ต้องกลัวไฟดูดอิอิอิ

OverclockZone Member rsun's Avatar

สวยดีครับ ความคิดสร้างสรรค์ดี

OverclockZone Member panut3617's Avatar
    ลาดพร้าว โชคชัย4

ดัดให้มันเป็นอย่างงั้นใช้อะไรดัดหรอครับ

OverclockZone Member karaboon's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ l งามวงวาน l พระนั่งเกล้า l พระราม 5-6-7 l จรัญ l MRT BTS

Quote Originally Posted by panut3617 View Post
    ดัดให้มันเป็นอย่างงั้นใช้อะไรดัดหรอครับ
    ถามด้วยคน เจ้าพ่อพัดลมไม่เอาพัดลมมาใส่ซักตัวรึ

OverclockZone Member mballx's Avatar

Quote Originally Posted by karaboon View Post
    ถามด้วยคน เจ้าพ่อพัดลมไม่เอาพัดลมมาใส่ซักตัวรึ
    ใช้ไม่บ่อยและนาน แค่ลงเครื่องใหม่ ไม่ร้อนเท่าไหร่ครับเพราะเปิดหัว-ท้าย ไม่เหมือนกล่องปิดที่ทำขาย
    Quote Originally Posted by panut3617 View Post
    ตัดใช้คัตเตอร์ตัดอะคีริค (เหมือนมีดคัตเตอร์แต่ใบต่างกัน) กีดหน้า-หลัง กดขอบโต๊ะแล้วก็หัก เป๊าะ... เวลาดัด ก็กีดทำร่องหน่อย เวลางอเนื้อพลาสติกมันจะได้ไม่ล้นขอบ และมีเส้นแนวให้ใช้ไฟเช็คที่ขายอันละ 5 บาท เอาหัวแช๊คๆแปลงถ่านออก เหลือแต่ก้านกดแก๊ส แล้วก็เอาอีกอันจุด ใช้ไฟตรงตำแหน่งสีฟ้า ลนไล่ไปเรื่อยๆช้าให้ไฟเสมอ ทั้งหน้า-หลัง ลองกดดูนิ่มๆก็งอกับขอบโต๊ะที่ได้ฉาก จบ แล้วครับ

ที่กลับด้านฮาร์ดดิส ก็เพราะด้านล่างมันเปิด กันไม่ให้แผงวงจรไปโดนอะไรช๊อตได้

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ไอเดียดีคับ

.....

OverclockZone Member edd's Avatar

งานเนียนดีแท้

OverclockZone Member Athlon's Avatar

ไอเดียบรรเจิดเลยท่าน~~~

OverclockZone Member SAP's Avatar
    ผมอยู่เชียงใหม่คร๊าบ...

สุดยอด

OverclockZone Member mingsound's Avatar
    Mukdahan:Bangsaiyai

แล่ม

แทรกความรู้หน่อยครับ เพื่อนสมาชิกจะได้ไปทำบ้าง
    มีดคัตเตอร์ตัดอะคีริค ก็เหมือนคัดเตอร์ทั่วไปแต่จะใส่ใบตัดเฉพาะที่ปลายโดยมีที่ขันน๊อตยึดปลายตัวด้าม มีขนาดใบกว้าง 8 มิลกับ 10 มิล ขนาดเราๆเอา 8 มิลก็พอแพงเหมือนกันนะ แนะนำเลยยี่ห้อยอดฮิต OLFA ครับ เพราะมีของไทยทำถูกกว่าครึ่งด้ามมันเป๊าะจะพาลหักที่ปลายด้ามมีด เดี๋ยวได้เลือด แล้วความคมของใบสู้ อัลฟาไม่ได้ ตัวด้ามยึดใบมีดไม่แข็งแรงโยกเยก สรุปยังไม่ได้มาตรฐานความเที่ยงตรง ลืมไป ของอัลฟาแถมมาด้วยอีก 1 ใบ ด้านในตัวด้ามนะครับผมซื้อ 8 มิล 250.-ถ้า 10 มิล 900.- เวลากีดให้ใช้ด้านด้านหลังที่เป็นใบมีดกีดเบาๆก่อนเพื่อตัดกระดาษกาวที่แปะมาจากโรงงานกันอะคีริคเป็นลาย จากนั้นค่อยใช้ด้านที่เป็นคล้ายตะขอกีดเข้าหาตัว 2-3 ครั้งแรกกีดใช้บรรทัดทาบก่อน ครั้งต่อไปไม่ต้องแล้วเพราะมันเป็นร่องแนวให้เรากีดได้ จะได้ถนัดหน่อย .*บรรทัดที่ใช้ให้ดีควรเป็นของแข็งที่ใบมีดมันกินด้านข้างไม่เข้าเพราะตอนกีดใบมีดมันจะสีข้างลากเอาเนื้อบรรทัดไปด้วยนิดๆ
    การกีดแล้วหัก-กีดด้านเดียวนะครับ อย่ากีดสองด้าน (หน้า-หลัง) เพราะเวลาหักรอยมันจะไม่ตรงกัน 100% แล้วทำให้เนื้อพลาสติดมันเหลื่อมตรงสันกลาง ไม่สวย ให้กีดด้านเดียวลึกพอที่มั่นใจว่าหักแล้วไม่แตกทั้งแผ่น เวลาหักให้หาขอบโต๊ะหรือสันอะไรก็ได้ที่เป็นฉากเพื่อได้แนว การหักอย่าเยิบๆยึกยัก ให้กดมั่นๆแบบมั่นใจที่เดียวแล้วรอยมันจะสวยไม่พาลแตกเป็นหย่อมๆ
    ส่วนน้ำยาเชื่อมอะคีริค ก็สูตรตามรูป ขวดลิโพ 28.- ลักษณะคล้ายแอลกอฮอล์ คือ โดนเนื้อคนไม่เป็นไร (อย่ามาก) มันระเหยได้เร็ว ไม่ติดมือ กลิ่นน้อย แต่อย่าดม ถ้าหกเลอะบนอะคีริคไม่เป็นไร ระเหยได้เองอาจจะด่างเล็กน้อย การติดมันจะอาศัยการแนบสนิทจริงๆของแผ่นอะคีริค 2 แผ่น แล้วเราก็ใช้คัตตอนบัดทาตามแนวขอบที่เราประกบไว้ ตัวน้ำยามันจะแล่นเข้าตามช่องว่างของแผ่นอะคีริคเอง ก็ค่อยๆไล่น้ำยาไปตามขอบให้ทั่ว ---ถ้าใครเอาน้ำยาไปทาที่ละแผ่น แล้วมาประกบติดล่ะก็ อดกิน มันจะระเหยก่อน จบแล้วครับสำหรับนิทานเรื่องนี้ สอนให้รู้ว่า ช่วยตัวเอง (อีกครั้ง) ก็ยังสนุกกว่าซื้อเค้าซะทุกครั้ง
    รูป รูป

OverclockZone Member FDS's Avatar

สุดยอด อลังการงานสร้าง

OverclockZone Member oottee's Avatar

ดีมากครับ ประหยัดไปได้เยอะครับอย่างนี้

ภูมิใจอีกต่างหากครับ....

ขอบคุณไอเดียดี ๆ ครับ

OverclockZone Member heatie's Avatar

ดัดอครีลิคเองด้วย ร้ายมากพี่

OverclockZone Member Chiang~*'s Avatar
    นวลจันทร์ / สุคนธสวัสดิ์

เนียนมากๆเลยคับ

ขอบคุณทุกคำติ-ชมครับ

เวอร์ชั่นใหม่ตามคำแนะนำให้ติดพัดลม พอดีผมมีหัวโมเล็กที่มันต่อสาย 3 พินออกมาได้ แจ่มมาก (พันทิปคงมีขายนะหัวแบบนี้) มันจะเป็นแบบตัวผู้-เมียในตัวเดียวกัน แล้วด้านที่ต่อสายแยกมีฝาปิด-เปิดได้แบบรูป ก็จัดการตัดอะครีริค 2 มิล แล้วพับตามแบบที่วาดไว้ หัวไฟแช็คก็ถอดหัวออกแบบตัวขวามือ อีกตัวก็ใช้จุด เวลารนใช้ใช้ไฟช่วงตรงกลางนะครับ จะได้ไม่เกิดเขม่า เลอะเทอะ รน 2 ด้าน ทั้งกระดาษกาวเลยครับ เมื่ออ่อนดัดได้ก็พับตามแนวเส้น เสร็จก็ลอกกระดาษกาวออก สวยเลย ไร้รอยมลทิน
    รูป รูป

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks