overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: อย่างงี้ PowerSupply พังหรือเปล่าครับ ---

OverclockZone Member H4PPy80y's Avatar

Default อย่างงี้ PowerSupply พังหรือเปล่าครับ ---

ปิดคดี~ พัดลมที่มากับเคสตัวที่จ่อกับCPU(มีท่อต่อตรงๆ) มันเป่าเข้าแล้วพัดลมCPU มันดูดออก -*-
    มันก็เลยตีกัน ผมเลยกลับด้านะพัดลมเคสให้มันดูดออกแทน ตอนนี้ก็น่าจะไม่มีปัญหาอะไรแล้วอะครับ^^

พอดีว่าพึ่งอัพคอมใหม่น่ะครับ เลยไม่แน่ใจ สเปคตามนี้ครับผม~!!

CPU : AMD X2 4800+
    MB : Ga-M56S-S3
    Ram : Kington 2GB DDR2
    VGA : Spark 7300GT maxx
    HD : ตัวเก่า IDE 80GB ไม่รู้จิงๆว่ารุ่นไรอะครับ
    DVD RW : LG 18x อะไรซักอย่างเนี่ยแหละครับ ^^"
    PS : Tsunami 450W

อาการของมันคือว่าใช่ๆไปซักพักแล้วมันจะดับอะครับ อาจจะเป็นช่วงที่เล่นหนักๆอะมั้งครับ ^^"
    คือว่าไฟมันไม่พอหรือว่ามัีนดันพังอะครับ แต่ตามความคิดผมเนี่ย ผมว่าไฟไม่พอนะ แหะๆ

พี่ๆช่วยผมหน่อยนะครับผม
    Last edited by H4PPy80y; 14 Mar 2008 at 20:01:39. Reason: ปิดคดี~

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เช็คในใบออสดูก็รู้ครับ

OverclockZone Member H4PPy80y's Avatar

รบกวนอีกทีและกัน มันเช็คตรงส่วนไหนของไบออสหรอครับ แหะๆูู^^"

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เปิดคู่มือครับ หน้าในที่บอก ความร้อนก็น่านั้นแหละครับ

คู่มือมีทุกอย่างครับ

ขอบคุณครับผม จะลองดูนะครับ^^
    ไปนอนละครับ พรุ่งนี้มาใหม่ครับ

OverclockZone Member Vermillion's Avatar

เอ สเปคนี้ 450W มันไม่น่ามีปัญหานะครับ อาจจะ PSU จะเสียแล้วรึเปล่า ลองๆเอาจากเครื่องอื่นมาทดลองดูก่อนก็ได้นะครับ

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

Tsunami นี้มีหลายเกรต อะ ดูยังไงของแท้ก็ไม่รู้
    แต่ว่า มันพอเหลือๆๆๆๆ นะ Spark 7300GT maxx มันจะกินซะเท่าไรเชียว
    อาจจะ ร้อน จนดับ ก็ได้

Unhappy

ผมลองเอา PowerSupply ของเครื่องเก่ามาลองอะครับ 420W เปิดเป็น ชม. สบายๆเลยครับถ้าไม่ทำอะไรกับมัน
    ส่วน Tsunami 450W ถ้าไม่ทำอะไรกับมันก็เหมืือนกันครับ

เท่าที่ดูนะครับทั้ง2อันมันจะดับต่อเมื่อ AMD ผมอุณหภูมิพุ่งกระูชูด ไปที่ 70+ หรือทำนองนั้น
    เท่าที่ดูไบออสไฟไม่พอไม่น่าใช้ครับ ^^"

ผมเลยเดาว่าพอมันร้อนจัดๆMBมันจะตัด
    แต่ผมก็ไม่รู้ว่าจริงๆแล้วมันตัดได้หรือเปล่า -*-

แต่เท่าที่ผมเคยดูนะครับ AMD ผมมันร้อนเกินเหตุนะครับ ผมยังไม่ทันเล่นเกมเลย ขึ้นไปตั้ง 70
    เออใช่ๆ ผมทำมันล่นอะครับ เลยต้องไปต่อขาไปขานึง ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกันไหม
    หรือว่าผมทาซิลิโคนหนาไป -*-
    เหมือนผมเคยกระทู้ในนี้เขาบอกว่าทาให้มันบางๆ แต่ผมก็ไม่รู้เพราะอะไร

เยอะไปไหมเนี่ย
    ช่วยผมหน่อยนะครับ พี่ๆทุกคน^^

OverclockZone Member Nuttakit's Avatar

อาจจะหนาไปเวลาปีบปีบเท่าเม็ดถั่วเขียวนะครับ หรือซื้อ G-Power Lite มาดับร้อนก็ได้

ไมมันต้องทาบางๆหรอครับ ผมนึกว่าเยอะๆดีนะเนี่ย ^^"

OverclockZone Member zero_za's Avatar

หนาไป ผมว่าไม่เป็นไรนะคับ เด๋วมันก้อดันออกด้านขอบๆเอง

เปลือง + เลอะ แค่นั้นอ่ะคับ

OverclockZone Member Nuttakit's Avatar

หนาไปมันระบายความร้อนไม่ดีงับ

มันมีปัญหาที่ความร้อนอะครับ พอขึ้นถึง 70+ สักพักโดนตัดเลยคับ เซงมากเลย
    ไม่รู้ทำไมมันขึ้นง่ายงี้ แค่Defragสักพักขึ้นไปเหยียบ 70 องศาและ
    ทำไงดีอะครับ ซื้อใหม่ดีไหมอะครับ คงเป็นเพราะผมทำมันล่นแล้วไปซ่อมขาแน่เลย T^T

OverclockZone Member

ทำความสะอาดหน้าสัมผัสของซิงค์ cpu ให้สะอาดมากๆขัดให้ใสเลยแล้วทาซิลิโคนใหม่ปาดบางๆ แล้วยึดให้แนบกับตัว cpu ให้สนิทแน่น แล้วลองใหม่

OverclockZone Member kongi's Avatar
    ต.หนองสาหร่าย อ.ปากช่อง โคราช 091-4757586

ถ้าทาหนาๆแล้วมันจะเกิดความร้อนสะสมตรงที่มันมากองอยู่แถวๆขอบ CPU ครับผม
    เห็นเค้าว่าอย่างนั้นกันนะครับ
    ความร้อนขึ้นสูงอย่างนี้ผมว่าผิดปรกติครับ อาจจะลองเช็คดูว่า Zink แนบกับ CPU ดีหรือปล่าว
    หรืออาจต้องหา Zink ดีๆมาใส่ ผมก็ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับที่ไปต่อขามาหรือปล่าวนะครับ

Bookmarks

Bookmarks