overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: อยากทราบว่าเจ้า Cool 'n' Quiet มันประหยัดไฟได้มากแค่ไหนอ่ะครับ

OverclockZone Member God's Avatar

Default อยากทราบว่าเจ้า Cool 'n' Quiet มันประหยัดไฟได้มากแค่ไหนอ่ะครับ

พอดีอยากช่วยลดโลกร้อน หุหุ (ไม่มีตังจ่ายค่าไฟ)

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

แทบไม่ต่างเลยครับ ใช้งานจริงๆ เดือนนึงจะถึง 50 บาทเแล่าก็ไม่รู้ครับ แต่ที่แน่ๆ เย็นกว่าหน่อยครับ

ผมเคลลอง เปิดใช้ 1 เดือน เต็ม ไม่รู้สึกเรือง ค่าใชงานเลย แต่ที่แน่ๆ ไม่แรงไม่ได้ดั้งใจเลยครับ

บอร์ด ผม เปิดแล้ว OC ไม่ได้ครับ

OverclockZone Member God's Avatar

อ่าวกำ ไม่ต่างงั้นก็กลับไปใช่แบบ OC ดีกว่า

คือเจ้า Cool 'n' Quiet เนี่ย เปิดแล้ว OC ไม่ได้ทุกบอร์ดล่ะครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

คือเจ้า Cool 'n' Quiet เนี่ย เปิดแล้ว OC ไม่ได้ทุกบอร์ดล่ะครับ
    ไม่ทุกบอร์ดครับ เชื่อเถอะว่า บางบอร์ด ยอมให้ เปิดตอน OC ได้ด้วยครับ ลองถามท่านๆที่อบยู่ในห้องนี้ดูซิครับ อิอิ ผมเคยเจอมากับตัวเลย บัส 300 ตัวคูณ 11 สามารถทำงานที่ บัส300 ตัวคูณ 5 ได้แถม ไฟ ขึ้นๆลงๆจาก 1.1-1.5 ได้ด้วยครับ

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    ไม่ทุกบอร์ดครับ เชื่อเถอะว่า บางบอร์ด ยอมให้ เปิดตอน OC ได้ด้วยครับ ลองถามท่านๆที่อบยู่ในห้องนี้ดูซิครับ อิอิ ผมเคยเจอมากับตัวเลย บัส 300 ตัวคูณ 11 สามารถทำงานที่ บัส300 ตัวคูณ 5 ได้แถม ไฟ ขึ้นๆลงๆจาก 1.1-1.5 ได้ด้วยครับ
    ว้าว mb ตัวไหนอ่ะครับ เท่าที่ลอง Asus มันยังไม่ยอมเลย - -* ยี่ห้ออื่นไม่ค่อยเล่นอ่ะครับ

OverclockZone Member amppeter's Avatar

มันคงจะไม่ถูกขึ้นมาหรอกครับ เหอะๆ

ไอ้ตรงนี้มัน คงจะคือ เน้นที่ ความร้อนของ cpu มากกว่ามั้งครับ
    มันจะปรับตัวคูณ แบบ auto เหมือนใน notebook ง่ะมั้ง

เมื่อมีการใช้งานหนักๆ ตัวคูณมันก็จะเพิ่ม พอเพิ่มแล้วมันก็จะร้อนขึ้น ทำให้ พัดลม cpu หมุนรอบเร็วขึ้นด้วย
    พอเราไม่ให้ทำงานไรมันหนักๆ ตัวคูณมันก็จะลดลง cpu มันก็จะเย็นลง แล้วพัดลมก็จะหมุนช้าลง ทำให้ มัน
    สมชื่อว่า cool และ quiet (พอเย็นแล้วก็จะเงียบ)

Quote Originally Posted by amppeter View Post
    มันคงจะไม่ถูกขึ้นมาหรอกครับ เหอะๆ

ไอ้ตรงนี้มัน คงจะคือ เน้นที่ ความร้อนของ cpu มากกว่ามั้งครับ
    มันจะปรับตัวคูณ แบบ auto เหมือนใน notebook ง่ะมั้ง

เมื่อมีการใช้งานหนักๆ ตัวคูณมันก็จะเพิ่ม พอเพิ่มแล้วมันก็จะร้อนขึ้น ทำให้ พัดลม cpu หมุนรอบเร็วขึ้นด้วย
    พอเราไม่ให้ทำงานไรมันหนักๆ ตัวคูณมันก็จะลดลง cpu มันก็จะเย็นลง แล้วพัดลมก็จะหมุนช้าลง ทำให้ มัน
    สมชื่อว่า cool และ quiet (พอเย็นแล้วก็จะเงียบ)
    แต่ในโน๊ตบุค มันมีไว้ประหยัดแบตอ่ะครับ เลยคิดว่าน่าจะเหมือนกัน คือประหยัดไฟ แต่ไม่มากพอที่จะทำให้เห็นความแตกต่าง

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ใช้กับ M2N-E ไป2.8เคยเปิดได้ เปิดไม่เปิดก็ไม่ต่าง แหงละ แรมไม่ไปให้
    แต่มา DFI เปิดแล้วแฮงค์อย่างเดียวเลย ถ้าOC

OverclockZone Member

ประหยัดขึ้นสิครัีบ vcore ลดลง ยังไงช่วง idle ประหยัดกว่าแน่นอน ยิ่งไว้โหลดบิทด้วย แต่ส่วนต่างค่าไฟอาจไม่เห็นผลมาก แต่ความร้อนนี่เห็นชัดเลยล่ะ

OverclockZone Member kirk's Avatar

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    CPU บางตัว เวลาคล๊อกไม่ถูกใจ Memcontroler เปิดแล้วค้าง หรืออาจจะเข้า Windows ไม่ได้อ่ะครับ

แต่คู่มือบอร์ด แทบทุกยี่ห้อ ไม่แนะนำการเปิด Cool 'n' Quite อ่ะท่าน

ปล.เห็นแว่วๆว่าท่านเปิดร้านรับทำเครื่องเสียงรถเหรอครับ ว่าจะหาร้านติดคันใหม่อยู่อ่ะครับ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

โหลดบิตอย่างเดียว น่าจะช่วยได้ครับ

OverclockZone Member ohuang's Avatar

ได้นิดเดี่ยวมั้งครับผมเปิดโหลดลิทก็กินไฟเหมือนเดิมยกเว้นcpuมันร้อนน้อยลงกะตัวคูรลดเเบบฮวบเลย ไอ่ตัวกินไฟจริงผมว่านะไม่ใช่cpu เเต่ตัวกินคือPSUมากกว่าเชื่อว่าอย่างนั้นนะครับ ดูวัตต์เเต่ละคนรวมผมด้วย

Quote Originally Posted by ohuang View Post
    ได้นิดเดี่ยวมั้งครับผมเปิดโหลดลิทก็กินไฟเหมือนเดิมยกเว้นcpuมันร้อนน้อยลงกะตัวคูรลดเเบบฮวบเลย ไอ่ตัวกินไฟจริงผมว่านะไม่ใช่cpu เเต่ตัวกินคือPSUมากกว่าเชื่อว่าอย่างนั้นนะครับ ดูวัตต์เเต่ละคนรวมผมด้วย
    PSU มันใช้กำลังไฟตามอุปกรณ์ไม่ใช่เหรอครับ มันไมได้ใช้เต็มตัวมันนี่

OverclockZone Member sorotbug's Avatar

ไม่ Quiet เลย

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

PSU มันไม่ได้กินไฟครับ แต่มันจ่ายไฟให้อุปกรณ์ที่ต้องการใช้ไฟตะหาก โดยการแปลงไฟฟ้ากระแสสลับศักย์สูงลงมาเป็นศักย์ต่ำครับ

PSU 400W ก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะใช้ไฟ 400W ตลอด แต่อยู่ที่ว่าระบบในเครื่องคุณใช้เท่าไหร่เช่น ทั้งชุดใช้แค่ 350W PSU ก็จ่ายไฟแค่ 350W ครับ สเปกที่ว่า 400W คือกำลังไฟสูงสุดที่ตัวมันจะจ่ายได้ครับ ซึ่งถ้า อุปกรณ์ต่างๆ ในเคสของคุณใช้มากกว่าที่ PSU จะจ่ายได้ นั่นก็คือ ไฟไม่พอครับ อาจจะมีดับหรือเปิดไม่ติดขึ้นมาได้ หรือถ้าโหลดมากๆ เช่น PSU จ่ายได้ 400W แต่อุปกรณ์ในเครื่องคุณใช้ไฟ 390 W 395 W หรือ 400W พอดี มันก็ดึงกำลังให้ PSU จ่ายไฟโหลดมากเกินไป (โหลดมากหมายถึง อัตราการจ่ายกำลังไฟที่ใกล้ความสามารถในการจ่ายสูงสุด) ซึ่ง 390W ที่อุปกรณ์ต้องใช้มันใกล้ 400W ที่ PSU จ่ายได้มากๆ อันนั้นก็อันตรายนะครับ อาจจะมีการไหม้ หรือถ้าร้ายแรงก็ระเบิดได้เลยครับ

Bookmarks

Bookmarks