Announcement

Collapse
No announcement yet.

G.skill ผมเป็นไรไปครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• G.skill ผมเป็นไรไปครับ

ปัญหาเป็นตั้งแต่ซื้อแรกๆแล้วครับ ผมใช้บอด MAXIMUS กับ แรม G.SKILL 1066 HK 2GB มันชอบมีปัญหากันครับคือว่า บอดตัวนี้มันจะใส่แรมบัส 1066 ไม่ค่อยได้อ่า แรกๆซื้อมาก็ใส่ได้ด้วยดีนะ ไม่มีปัญหา ต่อมามันชอบขึ้น DET DRAM แล้วก็ไม่บูทให้ ชอบเป็นแบบนี้ตลอด หลังๆทนไม่ไหว เอาแรมไปเคลมมาครับแล้วก็ใช้ได้ตามปรกติ ช่างที่ร้านบอกว่า MAXIMUS ชอบมีปัญหากะแรมบัส 1066 เป็นประจำครับ ให้ผมนำแรมตัวอื่นบัสต่ำกว่ามาล่อมันก่อนแล้วปิดเครื่องเปลี่ยนแรมเปงแรมG.SKILLเหมือนเดิม มันก็ใช้ได้นะ เครื่องติดใช้ได้เช่นเดิม แต่มาพักหลังเป็นอีกแล้วครับ เล่นอยู่ก็บลูสกรีนพอบูทคอมใหม่ก็ติดนะแต่ไม่บูทเข้าให้ พอเอาแรมยี่ห้ออื่นมาใส่ดันติดใช้ได้ตามปรกติ แล้วก็ใช้วิธีเดิมครับเอาแรมอื่นมาล่อมันก่อน แต่พอเอาGSKILLใส่กลับเข้าไปใหม่คราวนี้ไม่ได้ผลแล้วล่ะ เครื่องติดแต่ไม่บูทต่อ เหมือนมันจะไม่เอาG.SKILLแบบถาวรแล้วสิครับบอดผม

ผมควรทำไงดีครับ คราวก่อนที่เอาแรมไปเคลม แรมไม่ได้เสียเลย แต่แค่บอดผมมันไม่รับแรมบัส 1066 หรือว่าบอดมันไม่ชอบG.SKILLหว่า มันค่อนข้างเรื่องมากจังบอดตัวนี้

BIOS ผมใช้อยู่2ตัวคือ 0602 กะ 0907 อัพBIOSยังไงก็อาการเดิม

แบบนี้ผมเปลี่ยนยี่ห้อแรมดีมั้ย หรือเปลี่ยนแรมเป็นบัสที่ต่ำกว่าดี

*กลุ้มใจเล่นคอมไม่มีความสุข ><

สงสัยต้องลดมาใช้800ครับหรืออาจจะต้องเซ็ดไฟแรมให้เยอะหน่อย

Comment

หากแรมตัวอื่นสามารถนำมาใช้งานได้อย่างไม่มีปัญหา ก็น่าจะเปลี่ยนนะ .... จะได้ตัดปัญหาส่วนนี้ไป

Comment

ปัญหานี้ผมก็เป็นแต่กับ P5K-E ไม่น่าจะเป็นที่บัสนะ น่าจะเป็นที่chip ก่อนนี้ผมใช้HZ 800 (D9) ใช้ๆไปมานก็จะบูทไม่ติดดื่อๆเลย พอเปลี่ยนหาramบ้านๆchip hynix มาใช้แทน ไม่เคย งองแง อีกเลย

Comment

แบบนี้แนะนำแรมตัวใหม่ให้ผมหน่อยสิครับท่านๆ

Comment

Working...
          X