overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ถ้าลง winxp นะคะ เครื่องมันจะดับสนิทไม่มีอะไรทำงานเลย แต่แปลกที่ไฟ

Unhappy ถ้าลง winxp นะคะ เครื่องมันจะดับสนิทไม่มีอะไรทำงานเลย แต่แปลกที่ไฟ

ถ้าลง winxp นะคะ เครื่องมันจะดับสนิทไม่มีอะไรทำงานเลย แต่แปลกที่ไฟ
    เหลืองเมนบอร์ด ยังสว่างค้างอยู่กดอะไรก็ไม่เกิดอะไรขึ้น กดดรีสตาร์ท เครื่องก็ไม่ทำงาน
    กดปิดสวิตไฟเหลืองก็ไม่ดับแล้วกดเปิดเครื่องก็ไม่ได้ ต้องถอดปลั๊กออกเลยรอสักพักไฟเหลืองถึงจะดับไปเอง แล้วก็เสียบปลั๊กใหม่ถึงจะเปิดเครื่องได้

อันนี้ เกิดจาก อะไรคะ ที่เป็นสาเหตุหลักมาจากเมนบอร์ด ได้หรือไม่คะ

มันจะเป็นตอนช่วงที่ลง วินโด้

หน้าที่ 1 รูปประกอบ ยื่มมาจากคอมไทยดอทเนทค่ะ

โปรแกรมจะทำการตรวจสอบและเช็คข้อมูลอยู่พักนึง อันนี้จะผ่านได้ค่ะ รอจนขึ้นหน้าจอถัดไปค่ะ

หน้าที่ 2

Welcome to Setup

มันมีปัญหาให้เห็นอย่างต่อมาคือ ถ้าไม่กดเลือกอะไรทิ้งไว้เพียง

1.00 นาทีก็ ,จะเครื่องดับไปเองเลย ถ้าไม่กดอะไร มันจะดับเลยนะค่ะแต่ไฟ power on จะ สว่างค้างแต่อย่างอื่นดับเงียบสนิท ต้องถอดปลั๊กออก 40 วินาที เสียบใหม่ แล้วเปิดเครื่องถึงจะติด ต้องไปเริ่มใหม่เลย

แต่ถ้ารีบ กด Enter ก่อนครบ 1 นาทีเพื่อทำการติดตั้งต่อไปมันจะผ่านไปหน้านี้ได้

หน้าที่ 3

มาที่หน้าของ Licensing Agreement เหมือนเดิมถ้าไม่กดอะไรทิ้งหน้าจอไว้เกิน 1.00 นาทีเครื่องมันจะดับแล้วไฟเหลืองค้าง ต้อง เริ่มใหม่เลย ถ้าไม่รีบกด F8 ให้มันผ่านไป

มาที่หน้า เลือก Drive ของฮาร์ดดิสก์ที่จะลง Windows XP ถ้ากดปุ่ม Enter ก็ เหมือนเดิม ภายใน 1 นาทีถ้าไม่กดอะไร มันจะดับเลยนะค่ะแต่ไฟ power on จะ สว่างค้างแต่อย่างอื่นดับเงียบสนิท ต้องถอดปลั๊กออก 40 วินาที เสียบใหม่ แล้วเปิดเครื่องถึงจะติด ต้องไปเริ่มใหม่เลย

หน้าที่ 4

หน้าที่เลือก format ก็ เหมือนเดิม ภายใน 1 นาทีถ้าไม่กดอะไร มันจะดับเลยนะค่ะแต่ไฟ power on จะ สว่างค้างแต่อย่างอื่นดับเงียบสนิท ต้องถอดปลั๊กออก 40 วินาที เสียบใหม่ แล้วเปิดเครื่องถึงจะติด ต้องไปเริ่มใหม่เลย

จุดที่อันตรายที่สุดคือตอน สั่งลบพาร์ทิชั่น hdd ปุ๊ปก็ดับปั๊ปเลยค่ะ ต้องเริ่มใหม่ พอมาถึงจุดครีเอช hdd ใหม่ กดแบ่งพาร์ทิชั่นมันก็ดับเลยค่ะ ต่อมาพอถึงช่วง เลือก format กดป๊ปเครื่องดับทันที

บางทีถึงช่วงอันตรายที่สุดคือ format hdd ไปได้ 1% เครื่องมันก็ดับขณะฟรอแมต hdd ค่ะซึ่ง hdd พังแน่ๆค่ะแบบนี้ ต้องเริ่มใหม่หลายๆครั้งถึงจะ format hdd ได้ แต่มันมักจะดับขณะformat hdd อันตรายจริงๆ hdd แย่แน่
    มันเป็นอะไรหรือคะ
    เมนบอร์ดเสียหรือเปล่าคะ ส่งซ่อมแล้วก็ไม่หายค่ะ ช่วยด้วยค่ะ

เปลี่ยน hdd มาหลายตัวแล้วมันก็เป็นค่ะ ทั้งที่ซื้อของใหม่เลยนะคะลอง hdd ไป 4 ตัวแล้วค่ะ

ทดลองเอา อุปกรณ์ ต่างๆจากเครื่องอื่น มาเปลี่ยนสลับดูค่ะ สลับแรม สลับ cpu เปลี่ยน powerซัพพราย เปลี่ยน dvd ไดรท์ ก็เป็นอีกค่ะ

ก็ ทดลองตามนี้ค่ะ รื้อเอาออกมาเป็นชิ้นๆ เลยค่ะถอดทีละชิ้นค่ะ

เอา hdd ออกเลยเป็นอย่างแรก ค่ะ แล้วลง window
    เหลือแต่ เมนบอร์ด เชื่อกับ ไดร์ฟ dvd แรม การ์ด จอ ก็เป็นอีกค่ะ เลยเอา การ์ด จอ ออกไปเลยค่ะ

เอาใหม่ เอา ไว้เหลือแต่ ไดร์ฟ dvd กับ แรม จึงถอดแรมออกไปเลยมัน ก็เป็นอีกค่ะ

สุดท้าย เลยค่ะ เหลือ แต่ เมนบอร์ด อย่างเดียว เชื่อมกับ ไดร์ฟ dvd อย่างเดียวเลยเพื่อใช้ boot เครื่อง ไม่มีอุปกรณ์ อะไรเสียบอยู่ ที่ คอมเลยค่ะ มันก็เป็นอีกค่ะลอง เปลี่ยน ไดร์ฟ dvd 4-5 อัน ก็เป็นอีกนะค่ะ

ที่แปลกอีกอย่างนึงค่ะ ถ้ารีบๆกดให้มันพ้นๆไปแล้ว เข้าช่วง format hdd มันจะดับๆ 4-5 ครั้งแรกขณะ format hdd ได้ 2% ซึ่ง hdd สงสัยแย่แน่ค่ะ ต้องเริ่มใหม่ที่น่าประหลาดที่สุดนะคะ พอ format hdd ครั้งที่ 5 ขึ้นไปมันกลับ format hdd ผ่านติดตั้ง
    แล้วเข้า window ได้เหมือนจะ ค่ะ แต่ปัญหาที่ตามๆมาคือเครื่องมันจะ มีค้างๆเป็นบางช่วง แล้วก็ดับขณะใช้ โปรแกรม acd see เปิดดูภาพ ใน folder ที่มีรูปเยอะๆ หน่อย มันจะดับเลยค่ะ

แบบนี้น่าสงสัยที่ เมนบอร์ดไหมคะ หรือจะเป็นพวกสายแพ หรือเปล่า หรือมันจะช๊อตที่เมนบอร์ดไหมคะ
    หรือ ต้องตรวจสอบอะไรเพิ่มอีกไหมคะ

...
    Guest

ไม่รู้จะช่วยยังไงดี มันน่าอัศจรรย์ใจตั้งแต่ถอดหมดแล้วยังบูทได้

แต่ก็ ลองต่อสายกราวลงดินดูนะคับ

ว่าแต่ ทั้งเช็ค ทั้งถอด ทั้งแก้ ท่านทำกับเครื่องที่เสียหรือทำกับอีกเครื่องคับ แบบว่ามันวางใกล้กันเลยแก้ผิดตัวอ่ะ

OverclockZone Member

โอ่ว กดซะเยอะแยะเลยนะท่าน แหมๆๆ ไม่เปนไร เห็นยังไม่มีคนตอบ อ่านดูสักหน่อย
    ก็ท่านเปลี่ยน มาทั้งหมดแล้ว ทั้ง CPU RAM DVD HDD VGA PSU จากเครื่อง อื่น แล้วก็ยังเป็นอยู่ แสดงว่าไม่ได้อยุ่ที่อ HW พวกนนั้น ยังเหลืออีก 2 อย่างเท่านั้น คือ Mainboard กับ แผ่น วินโดว ผมว่า อาการแบบนี้ มัน mainboard แหล่ะครับ ไมน่าใช่ แผ่นหรอกครับ หรือเพื่อความแน่ใจ หาแผ่นใหม่ มาลองก็ได้ คราวนี้ถ้าเป็นอีก อยู่ที่ main แน่ๆ (99%)ว่าแต่ทำไม ลงทุน ซ่อมซะเยอะอ่ะครับ ไดร์ฟ dvd 4-5 อัน ลอง hdd ไป 4 ตัวแล้ว

Mainboard Cheers......................เหลือแค่อย่างเดียว

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

อาจจะเป็นปัญหาที่RAM ก็ได้นะ RAMอาจจะเสียชีวิตไปแล้ว

OverclockZone Member I3ongI3aw's Avatar

เอางี๊ลอง เอาเครื่องไปเป่าฝุ่นก่อนนะ ลองดู อาจหาย ฝุ่นอาจเกาะอยู่เยอะ บางทีไม่เห็น แต่ก็มีผล

กิริยาพร""
    Guest

กับ แผ่น วินโดวนี่เปลี่ยน แผ่นแล้วนะคะ เปลี่ยนเป็น อย่างอื่นก็เป็นค่ะ แรมเทสแล้วก็ว่าผ่านนะคะ
    สงสัยที่ Mainboard เหมือนกันละคะ แล้วแบบนี้จัดการกับเมนบอร์ดอย่างไรดีคะ

ก็ถ้าอยู่ในประกัน ก็ ส่งเคลม ถ้าประกันหมดก็ มีทางเดียวซื้อใหม่ครับ

OverclockZone Member Nuttakit's Avatar

น่าจะเป็นที่ M/B นะอาการแบบนี้

เป็นที่เมนบอร์ดใช่ไหมคะ อย่างนี้ต้องลองเปลี่ยนเมนบอร์ดเลยนะคะ

ลองใหม่ ให้เหลือ vga card, ram,mb,cpu, keyboard แล้วลองเปิดเครื่องทิ้งไว้เลยว่าจะดับไหม

เหลือ vga card, ram,mb,cpu, keyboard dvd ลองแล้วดับค่ะ

Bookmarks

Bookmarks