overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ถามเรื่อง เกี่ยวกับ จอ LCD ครับ

OverclockZone Member

Default ถามเรื่อง เกี่ยวกับ จอ LCD ครับ

แบบ ว่า ผมลอง ค้นไป ค้น มา มานานแล้วครับเกี่ยวกับ จอ LCD
    เมื่อ ได้ ขั้นนึง ซึ่ง คิดว่า พอใจแล้ว ก็ จะมี เงื่อนอีกเงื่อนนึง ที่ต้องตัดสินใจใหม่
    ล่วงเลยมา นาน
    -เริ่มจาก จะเอา LCD 17" LCD19"wide LCD19"ธรรมดา
    ก็ คิดว่า ความจำเป็นของตัวเอง มัน แค่ไหน
    -ต่อมา ก็ เรื่อง ค่า ต่างๆ เช่น บางตัวแสดงค่า Dynamic บางตัวเป็น Typical
    ค่า เฮิร์ท ค่า องศา ค่า Brightness รวมถึง Input Connectors
    -สุดท้ายก็เรื่อง ร้านที่จะไปซื้อ และก็ประกัน

ตอนนี้ที่ผมรวบรวมข้อมูล ราคา จากadvice {ร้าน Computer Ok}

LCD 19" LG (194WT) Wide, DVI S/B Resolution : 1440 x 900,ประกันที่ 5 จุด,รับเคลมจุดที่ 6 6,480 3Y

LCD 19" SAMSUNG (943BX) DVI Black Resolution : 1280 x 1024,ประกันที่ 5 จุด,รับเคลมจุดที่ 6 7,170 3Y

LCD 17" SAMSUNG (743BX. DVI) B Resolution : 1280 x 1024,ประกันที่ 5 จุด,รับเคลมจุดที่ 6 6,150 3Y

LCD 17" DELL (E178FP) B Resolution : 1280 x 1024,ประกันที่ 5 จุด,รับเคลมจุดที่ 6 5,600 3Y

มีใครเคยใช้รุ่นไหน อยู่ บ้างครับ อยากได้ ประสบการณ์ของการใช้ Lcd
    *ปัจจุบัน ผมใช้ CRT

OverclockZone Member panut3617's Avatar
    ลาดพร้าว โชคชัย4

1.LCD 19" SAMSUNG (943BX) DVI Black Resolution : 1280 x 1024 ภาพออกมาokดีมากๆๆใช้อยู่ครับ
    2.LCD 19" LG (194WT) Wide, DVI S/B Resolution : 1440 x 900 ก็สวยนะครับ
    3.LCD 17" SAMSUNG (743BX. DVI) B Resolution : 1280 x 1024 เหมือนกันครับ
    4.LCD 17" DELL (E178FP) B Resolution : 1280 x 1024 ภาพพอใช้ได้ครับแต่สู้SAMSUNGกับlgไม่ค่อยได้ครับ

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

dell รุ่นธรรมดาไม่แนะนำเท่าไรครับ ใช้ไปซักพัก ภาพมันจะเป็นเงา ๆ บริษัทผมเป็นทุกเครื่องเลยที่เป็นจอ dell แต่ถ้ารุ่น top ไม่แน่ใจ ไม่เคยใช้รุ่น top

รุนๆๆๆๆๆ
    แล้วเรื่อง การ์ดจอ มีส่วน รึเปล่า กับ LCD เช่น จอใหญ่ไป แต่ การ์ดจอ ไม่แรงพอ
    เรื่อง จุดบอด นี่ ใช้นิ้ว บี้ หาย จริง หรือ

OverclockZone Member Rabbit fire's Avatar

LCD 19" LG (194WT) Wide, DVI S/B Resolution : 1440 x 900
    ใช้อยู่ครับ..

เรื่องภาพก็โอเค สีสันค่อนข้างสด หน้าจอปรับมุมมองเอียงขึ้นลงได้เล็กน้อย(เน้นว่าเล็กน้อยจริงๆ) รูปทรงการออกแบบก็เพรียวดี มั่นคงแข็งแรงพอสมควร

ซื้อใช้งาน 1 ปีกว่า(จะ2ปี) ราคาตอนนั้น 6,790 บาท (ช่วง LCD ราคาขึ้น)
    เปิดใช้งานวันนึงไม่ต่ำกว่า 18 ชม. ไม่ใช้ screen server ด้วย ปัจจุบันยังใช้งานได้ดีอยู่ ไม่มี dot หรือ dead pixels

เรื่องการ์ดจอถ้าไม่ใช้เล่นเกมก็มีผลน้อยครับ รุ่นเก่าๆอย่าง GF4 ก็ใช้แสดงผลได้ที่ 1440x900 แต่ต่อแบบ Analog เอานะเพราะมันไม่มี DVI
    เรื่อง dot หรือ dead pixels นี่ใช้นิ้วบี้แล้วหายคิดว่ามันไม่เกิดกับทุกคน หรือ ทุกจอหรอกครับ นอกจากจะทำเพื่อให้มันมีจุดเพิ่มขึ้นก็ว่าไปอย่าง

ปล. ส่วนตัวชอบ philipe แต่ตอนซื้อราคา LCD แต่ละยี่ห้อ มันขึ้นราคามาก ตอนนั้นตัวที่ชอบจากราคา 6,600 บาท มันขึ้นไปเป็น 7,200 บาท
    มีแต่ LG นี่แหละราคาขึ้นน้อยสุด แล้วราคาก็ตกน้อยสุด (ปัจจุบัน 6,300 - 6,400 บาท)
    Last edited by Rabbit fire; 14 Mar 2008 at 10:39:16.

OverclockZone Member Macro's Avatar

จอ 19" ไม่แนะนำ Wide ขอรับ

OverclockZone Member KamuiShirou's Avatar

lg ผมว่าจอมันพังง่ายนะ ดูจากจอเก่าที่ใช้อยู่ แต่รุ่นใหม่ๆเป็นยังไงก็ไม่รู้เหมือนกัน

sumsung ผมว่าสีสดดี ออกแนวแป๊ดๆ ถ้าใช้เพื่อเล่นเกม ดูหนัง ผมว่าน่าเล่น แต่ถ้าทำกราฟฟิก ตัดต่อรูป วีดีโอ ไม่แน่ะนำ - lg ให้สีธรรมชาติกว่า

ส่วนจอ wide หรือ 4:3 ผมว่าให้ดูจากการใช้งานมากกว่าครับ ถ้าซื้อมาเพื่อพิมพ์งาน ผมแนะนำ 4:3 แต่ถ้า entertainment แนะนำ wide screen ... ทั้งเกม ทั้งหนัง เดี๋ยวนี้ support wide screen 16:9 หมดละ

Quote Originally Posted by otnapato View Post
    รุนๆๆๆๆๆ
    แล้วเรื่อง การ์ดจอ มีส่วน รึเปล่า กับ LCD เช่น จอใหญ่ไป แต่ การ์ดจอ ไม่แรงพอ
    เรื่อง จุดบอด นี่ ใช้นิ้ว บี้ หาย จริง หรือ
    จอใหญ่เกิน แต่การ์ดจอไม่แรงนี่ จะมีผลก็ตอนที่ pixel มันสูงมากๆน่ะครับ ที่ต้องต่อ dual dvi (ใช่พอร์ตนี้ป่าวอ่ะ จำได้แต่หน้าตา ไม่เคยจำชื่อ) แต่ถ้าจอแค่ไม่เกิน 22" ไม่น่าจะมีผลอะไรนะครับ

แล้วก็ dead pixel ไม่ใช่สิวนะครับ จะเอานิ้วบี้ได้เนี่ย ^^" ... ถ้าทำได้จริง ผมว่าขายของใหม่ลำบากนะครับ

OverclockZone Member mingsound's Avatar
    Mukdahan:Bangsaiyai

ผมใช้ LG 17" L1753S
    ภาพสวยดีครับ

มีใคร ใช้ จอพี่ บิ๊ก 22 นิ้ว บ้างไหม ครับ
    อยากทราบว่า เป็น ยังไงบ้าง สะใจ ดีมั๊ย
    รุ่นนี้ เป็นไงบ้างครับ
    LCD 22" LG (L222WS-SN) Wide,

Default ..

Quote Originally Posted by Macro View Post
    จอ 19" ไม่แนะนำ Wide ขอรับ
    สงสัยว่าท่าน ทำไมถึงไม่แนะนำ ให้จอ 19" เป็น wide ล่ะครับ

เพราะอะไรเหรอ ................

อยากรู้ๆๆๆๆๆ

มันต้องดูเทคโนโลยีการผลิตฮะ
    อิอิ
    lg กับ sumsung ผลิตเองฮะ(sumsung บางรุ่นไม่ได้ผลิตเองเพื่อลดต้นทุนแต่บางรุ่นก็ผลิตส่ง Sony)
    lg มีS-ips เปนเทคโนโลยีที่เขาว่าให้สีได้ดีที่สุดนิยมใช้ในจอระดับท็อบ(มีค่ายใหญ่ใช่อยุ่แต่จะพบในจอ22"ขึ้นไป)
    sumsung มี PVA มีการให้แสงที่สว่างกว่ารุ่นสูงก็ให้สีที่ครบถ้วน
    โดยส่วนตัวถ้าให้เลือกคงเลือกของ dell ฮะ(ปล.เหตุผลส่วนตัว)

ใช้อยู่ครับ 22" wide แต่ผมเลือกตามราคาที่จ่ายไหวนะ
    ถือคติ คุณภาพ ตามราคา แต่ผมก็เน้นดีไซน์ด้วย เล่นเกม ตงิดๆเหมือนกัน เพราะ ไม่เต็มจอ ปรับแค่ 1028*768
    แต่ผมเน้นดูหนัง สะใจดี ใหญ่ซะ

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

ผมใช้ Phillips 190CW มาจะครบ 1ปีละ สีสันยังสดใสเหมือนปกติ

ไม่มี dead และ ไม่มีเพิ่ม
    คือ ปกติมี color pixel คือ ไม่สามารถแสดงสีดำได้สนิท 1 จุด
    อยู่แถวๆล่างจอตรงทาสค์บาร์ เมื่อแสดงสีจะแสดงได้ปกติทุกสี ยกเว้นสีดำ

แต่ผมไม่ชอบอย่างเดียวที่มันบิลด์อิน PSU ในตัว ทำให้ค่อนข้างร้อน

แต่โดยรวม กับอายุ 1ปี ก็ประทับใจ

ตอนนี้ฟิลลิป พัฒนาพวก OLED ร่วมกับ LG รวมถึง LED คุณภาพสูง และพวก LCD ต่างๆ
    หลอดไฟ และ เกี่ยวกับแสงต่างๆ
    ผมถือว่าเป็นบริษัทที่มีเทคโนโลยีเกี่ยวกับแสงที่ดีมากแห่งนึง

Bookmarks

Bookmarks