overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: อยากลง mac บน pc ครับ ช่วยไขข้อข้องใจหน่อย

OverclockZone Member lespaul's Avatar

Default อยากลง mac บน pc ครับ ช่วยไขข้อข้องใจหน่อย

พอดีที่ทำงานแฟนผมใช้ mac เลยเอางานกลับมาทำที่บ้านไม่ได้ เพราะมีแต่ pc เลยอยากจะลงไว้ให้แฟนใช้ครับ
    ผมได้ลองเข้าไปหาขอมูลมาบ้างแล้ว มีข้อสงสัยดังนี้ครับ

1.leopard tiger คืออะไร ชื่อ OS รึป่าวครับ เหมือน xp vista แล้วอันไหนดีครับ เห็นมันมีหลาย version เหมือนกัน เอาที่ปัญหาน้อยสุดครับ

2.ต้องใช้ programe อะไรช่วยในการลงไหม หรือใส่แผ่นไปแล้วก็ boot ได้เลย

3.ต้อง update patch ด้วยหรอครับ เห็นมี patch หลายตัวมาก ไม่รู้จะใช้ตัวไหนดี

4.ต้อง format hd ใหม่รึป่าวครับ เห็นบางคนให้ format แต่บางคน ก็ลงใน vmware คือมี hd แค่ลูกเดียวไม่สามารถ backup ข้อมูลได้ เราสามารถลงใน hd ที่มี window อยู่ได้รึป่าวครับ แบบว่าลง 2 os ในเครื่องเดียว

5.มันลงยากหรอครับ เห็นคนลงไม่ได้เยอะมาก

6.ยังคิดไม่ออกครับ เพราะยังไม่ได้ลองลง เลยยังไม่เจอปัญหา

7.ใครลงเป็น ผมขอ mail msn หน่อยได้ไหมครับ จะได้สอบถามได้หากเกิดปัญหา

spec เครื่องผม
    Cpu E6420
    Main Board Gigabyte P35 DS3L
    VGA Geforce 8800gts g80
    Ram Gskill PK 1g*2 + Kington 1g
    Hdd WD sata2 250gb
    Windows XP

ใครตอบได้ก็ช่วยตอบหน่อยนะครับ ตอนนี้แฟนผมค่อนข้างลำบากเพราะทำงานไม่ค่อยทัน ถ้าลง mac ได้ก็จะช่วยได้เยอะเลยครับ ขอบคุณมาก บางคำถามไม่รู้โง่ไปรึป่าว แต่ผมไม่รู้จริงๆ ครับ ทั้งชีวิตใช้แต่ windows เท่านั้น

OverclockZone Member rampoom's Avatar

แนะนำให้ท่านไปศึกษาจากเว็บ www.gunlimited.com ครับ เชื่อว่าจะได้คำตอบแน่นอนครับ

OverclockZone Member Sundaysep's Avatar

1.tiger กับleopard เปรัยบเสมือนกับ xp และ vista ครับ
    Leopard ออกมาแทนtiger ครับ

2.ต้องใช้ os (tiger or leopard) ที่เป็นแบบ osx86 ครับหาได้ตามในเน็ท

3.ไม่ทราบอ่าครับ

4.ผมว่าต้อง format ครับเพราะ HDD ส่วนมากของคนใช้ window มักจะเป็นแบบ
    NTFS ครับ Mac ไม่สามารถเขียนไฟล์บนntfs ได้ครับ ได้แต่ fat32

5.ยากไหมผมว่ามันไม่ยากแต่วุ่นวายมากครับผมเคยคิดจะลงเหมือนกันเพราะมีpcอยู่เครื่องนึง
    แต่สุดท้ายก็ล้มเลิกครับ

6.ถ้าลงแล้วเดี๋ยวได้เจอครับ อย่างเช่น ไม่มีdriverของอุปกรณืต่างๆอีกครับ
    ผมว่าปัญหาใหญ่สุดหลัจากลงเสร็จแล้วคือไดรเวอร์ครับ ทำให้เราไม่สามารถใชเครื่อง
    ได้อย่างเต็มที่

ถ้าอยากรู้จริงๆก้ลองเข้าไปดูใเนว็บที่คุณrampoom บอกดีกว่าครับ
    ในนั้นคนเล่นMacเท่ส์ มีเยอะมาก

OverclockZone Member

www.insanelymac.com

เข้าไปอ่านเอาความรู้ก่อนซะ 2 รอบก่อนแล้วค่อยมา post ถาม ... ไม่ได้ดุนะ แต่ผมโดนฝรั่งด่ามาอย่างงี้อ่ะ
    มันบอก FTFF = ******* the forum first แล้วค่อยมาถาม .... เอออ ได้ผลเว้ย ฉลาดขึ้นเยอะเลย

ไม่งั้นก็ถามมันตลอดอ่ะ มันคงรำคาณมั้ง

OverclockZone Member lespaul's Avatar

555 โดนว่าเลย
    จริงๆ ผมก็หาข้อข้อมูลมาบ้างครับ แต่ที่มาถามเพราะกลัวอย่างเดียวเลยคือ ข้อมูลใน hdd ครับ ซึ่งธรรมดาเวลาลง windows มันก็จะแค่แบ่ง partition แล้วก็ลง จะ format ใหม่ยังไงก็ได้ จะลอง windows ตัวไหนก็ได้ ไม่เคยกลัวเลยครับ เพราะยังไงข้อมูลก็อยู่กันคนละ partition

แต่นี้ของ mac ผมไม่เคยเลย แล้วที่หาข้อมูลมาก็มีหลากหลายมากครับ เลยสับสนนิดหน่อย ไอ้ครั้นจะมาบอกว่า "ต้องลองดูเองครับเป็นประสบการณ์ จะได้ทำเป็น" ผมก็อยากลองครับ แต่เกิดลงแล้วพลาดข้อมูลหายทั้งลูกจะทำไงล่ะครับ เห็นมีคำเตือนว่าให้ backup ข้อมูลไว้ หากผิดพลาดข้อมูลอาจหายทั้งลูก เลยกลัวมาก ตอนนี้ผมก็มี hd ลูกเดียวด้วย ก็มา Post ถามดูหน่อยเท่านั้นเอง

ขอบคุณทุกคำตอบเลยคับ ว่าแต่ยังไม่ได้โหลดมาเลยนี่หว่า ต้องไปโหลดมาก่อน

OverclockZone Member นายบุ๊ง's Avatar

เวลาติดตั้งต้อง format hdd ครับ
    ใช้ disk utility ฟอร์แม็ตได้เลยยย

OverclockZone Member BOokz's Avatar
    The Mall งาม, Homepro ประชาชื่น

ขอถามว่า งานอะไรหรือครับ

ที่เอาจาก mac มาทำใน PC ไม่ได้

Quote Originally Posted by BOokz View Post

ที่เอาจาก mac มาทำใน PC ไม่ได้
    ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ เป็นงานของแฟน น่าจะเกี่ยวกับการจัดหน้า และ graphic นิดหน่อย แต่โปรแกรม mac กับ pc มันก็ใช้ด้วยกันไม่ได้อยู่แล้วนี่ครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

Quote Originally Posted by lespaul View Post
    ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ เป็นงานของแฟน น่าจะเกี่ยวกับการจัดหน้า และ graphic นิดหน่อย แต่โปรแกรม mac กับ pc มันก็ใช้ด้วยกันไม่ได้อยู่แล้วนี่ครับ

โปรแกรมหลายโปรแกรมใช้ร่วมกันได้ครับ

ตระกูล adobe ใช้ด้วยกันได้
    ตระกูล office ใช้ด้วยกันได้
    ตระกูล alias (3dmax,maya) ใช้ด้วยกันได้
    ตระกูล logic (logic,reason) ใช้ด้วยกันได้

OverclockZone Member thanwa's Avatar

Quote Originally Posted by BOokz View Post

ก็มีติดปัญหาเรื่อง font ที่ใช้ไม่เหมือนกันครับ เวลาทำเลยจัดหน้าลำบากอะครับ

OverclockZone Member golfy's Avatar

ลองเอา font มาลงดูได้รึเปล่าครับ
    เพราะผมก็ port งานจาก pc ไป mac ก็ใช้ได้ครับ (adobe)

OverclockZone Member zonest009's Avatar
    200 ม.6 ถ.โกสุม-ท่าพระ ต.หนองบอน อ.โกสุมพิ

แก้ขัด ท่านก็เวลาเซฟงานก็เซฟแบบให้วินโดว์สอ่านได้สิ พวกเอกสาร office ยังทำได้เลยนิ
    แต่จะออกมาแค่ไหนไม่รู้ ^^
    ไม่เคยใช้ mac

OverclockZone Member golfy's Avatar

Quote Originally Posted by zonest009 View Post
    แก้ขัด ท่านก็เวลาเซฟงานก็เซฟแบบให้วินโดว์สอ่านได้สิ พวกเอกสาร office ยังทำได้เลยนิ
    แต่จะออกมาแค่ไหนไม่รู้ ^^
    ไม่เคยใช้ mac
    ถ้าพวก Microsoft Office เอกสารไม่ได้พิสดารอะไรมาก Pages ก็ยังพออ่านออกครับ
    แต่แนะนำพวก NeoOffice,OO.o ดีกว่านะครับ ถ้าเอกสารจาก Microsoft Office พิสดารมากๆ มันก็เพี้ยนแหละครับ 555

OverclockZone Member saksith's Avatar

สาวกแอปเปิ้ลทั้งงั้นเลย

Bookmarks

Bookmarks