overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: ใครเคยเป็นแบบนี้บ้าง " อ่านได้เขียนไม่ได้ " ช่วยผมทีครับ !!!

OverclockZone Member SurferMS's Avatar
    Central Ramintra !

Unhappy ใครเคยเป็นแบบนี้บ้าง " อ่านได้เขียนไม่ได้ " ช่วยผมทีครับ !!!

ผมใช้ Notebook Acer TravelMate 2403NWXCi Drive combo PHILIPS CDRW/DVD SCB5265 ใช้มานานก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ตอนนี้ผมจะ Write แผ่น CD-R เป็น Data ด้วย Nero ตอนที่สั่ง Write โปรแกรมมันก็ทำงานดีปกติทุกอย่าง (สังเกตไฟที่ตัว Drive) แต่พอเมื่อเสร็จแล้วผมนำแผ่นที่ Write ออกมาสังเกตดูไม่มีข้อมูลใดๆที่ตัวแผ่นเลย แล้วบางแผ่นก็จะเสียไปเลยเปิดดูด้วย My Computer ก็จะทำให้เครื่องค้างไปแต่บางแผ่นเปิดได้แต่ก็ไม่มีข้อมูลอะไรเลย
    จะเป็นแบบนี้เฉพาะ CD-R เท่านั้น CD-RW ไม่เกิดปัญหาแต่อย่างไร (ผมลองเปลี่ยนแผ่นมาหลายยี่ห้อแล้วก็เป็นเหมือนกันเลย) ส่วนการอ่านก็อ่านได้ปกติดีครับทั้ง CD และ DVD หรืออาจจะเ็ป็นเพราะว่าก่อนหน้านี้ผมไป Up firmware จาก TX07 เป็น TX11 ครับ ช่วยผมทีแก้ไม่ตกจริงๆ เสียดายของไม่อยากซื้อใหม่ยังอ่านแผ่นได้นิ่งๆอยู่เลยเชียว

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

เฟิร์มแวร์มีส่วนนะครับ งานนี้น่าสงสัย

OverclockZone Member buildermans's Avatar

ตามท่าน guru แหละครับ

แต่ถ้าถอยหลังไม่ได้(ดาวเกรด) ก็เดินหน้าไปเลยครับ(อัพ) ตอนนี้ มี TD15, TD17 ออกมาแล้วครับ ส่วนลิงค์นี้ TD17 http://www.cdr.cz/a/diskuze/1627/3

OverclockZone Member SurferMS's Avatar

ขอบคุณมากครับ ผมลองตามที่ท่าน buildermans แนะนำแล้วใช้ TD17 แต่ตอนนี้แผ่น CD-R ดันหมดพอดีเดี๋ยวพรุ่งนี้ไปซื้อมาลองใหม่ แต่เมื่อผม Up เป็น TD17 แล้วเนี่ยเครื่องมันไม่สามารถ Boot เครื่องจากแผ่น setup Windows XP ได้พอเลือกให้ Boot จาก CD-Rom มันก็จะเด้งกับมาเลือกอะไรไม่ได้นอกจาก HDD พอเข้า Windows ได้แล้วทีนี้ Drive CDRW/DVD หายไปจาก My Computer เลยต้อง Shutdown จึงจะกลับมาเห็น Drive เหมือนเดิมต้องเปลี่ยนไปใช้ TX11 ตัวเดิมคราวนี้ Boot จาก CD-Rom ได้เลยครับ (ผมล่ะงงจริงๆ) แต่ถ้าไอ้ TD17 มันทำให้ผม Write CD-R ได้เหมือนเดิมก็ OK ครับวันไหนจะลง Windows ใหม่ค่อยเปลี่ยนมาใช้ TX11 แทน (TD15 ยังไม่ได้ลองหาโหลดยังไม่ได้เลยครับ) ขอให้มี Firmware เวอร์ชั่นใหมๆ่ออกมาซะทีเถิด..สาธุ

OverclockZone Member buildermans's Avatar

เท่าที่ผมดูจาก กูลเกิล ไดร์รุ่นนี้ น่าจะมีปัญหาเยอะเหมือนกันนะครับ(จาก เวอร์ชั่น TX07,TX08, TX09, TX11,TD15, TD17 ) รหัส TD จะมาจากเว็ปของ DELL ซักเป็นส่วนใหญ่

(ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)
    ยังไงท่านลองหา PHILIPS โดยตรงเลยหน้าจะชัวร์กว่าครับ น่าจะเป็น TX ที่เกิน 11 ขึ้นไปถึงจะแก้ปัญหาได้ แต่ถ้าตอนนี้ยังไม่มีใหม่กว่าน่าจะใช้ TX07 ไปก่อน เท่านี้ละครับ

ขอขอบคุณท่าน buildermans มากครับ

โอ้ . . . เป็นที่ Firmware จริงๆด้วยครับ วันนี้พอเลิกงานผมก็ไปซื้อแผ่นมาลองปรากฎว่าใช้ได้ครับ Write CD-R ได้แล้ว (Firmware ver. TD17) แต่ก็ยังติดตรงที่มัน Boot CD ไม่ได้นี่สิ . . เอาเถอะยังไงผมก็ไม่ได้ลง Windows ใหม่บ่อยๆอยู่แล้ว ขอคุณทุกท่านมากเลยนะครับ

Bookmarks

Bookmarks