overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 3 of 3

Thread: เทพ Norton Ghost14.0 ช่วยด้วยคับ

OverclockZone Member TheBoat's Avatar

Default เทพ Norton Ghost14.0 ช่วยด้วยคับ

เทพ Norton Ghost14.0 ช่วยด้วยคับ

คือผมต้องการ โคลนนิ่งฮาร์ดดิสก์เฉพาะ drive C เอาไว้ ประมาณว่าถ้าเครื่องผมโดนไวรัส หรือ ไฟล์ใน windows บางไฟล์หาย ผมอยากนำไฟล์ back up นี้ โยนใส่เครื่อง เปรี้ยงเดียว
    โดยที่ไม่ต้องมานั่งลง windowsใหม่ ลง driver ใหม่ทีละตัว ไม่ทราบว่ามีวิธีทำอย่างไร

ลองนั่งทำไปซักพักแล้ว งง มาก
    - back up Drive C เอาไว้ มันบังคับให้สำรองไฟล์ไว้ใน Drive D -*-
    - back up ไว้ในแผ่น DVD ได้ไหมคับ
    - ลอง uninstall บางโปรแกรมออก แล้วจะลอง recoverry file มันก็ไม่ยอมให้ทำ

สรุปว่าหลักการทำงานของโปรแกรมนี้ มันเป็นยังไงแน่
    รบกวนด้วยคับ ขอบคุณคับ

ปล. ที่เว็บ com-thai.net สอนวิธีทำเหมือนกัน แต่รู้สึกว่าจะเป็นเวอร์ชั่นเก่าเหลือเกิน -*-
    ปล2. ภาษาอังกฤษผมนี่ก็แข็งแรงเหลือเกิน d(T__T")b
    รูป รูป

OverclockZone Member hunu's Avatar
    อ.วังสะพุง จ.เลย

Talking ม่ะเก่งแต่พอรู้เพราะทำบ่อย

ผมไม่เคยทำบน วินโดวน์และไม่เคยลองใช้ v 14 แต่มีคำตอบเกี่ยวกับ Ghost ใส่แผ่น CD หรือ DVD ผมใช้ Hiren's 9.3 ตอนนี้ออก 9.4 แล้ว อันที่จริง Ghost เป็นชื่อโปรแกรม แต่มีคนใช้มากเลยเรียกกันว่า โกสท์ แต่อยากให้ทันสมัยเขาเรียกกันว่า Clone ของผม Clone (Ghost) ไดร์ C ขนาด 7.49 GB ลงแผ่น DVD ขนาด 4.7 GB ได้สบายและเอามาลงคืนได้ด้วย เหมาะสำหรับท่านที่ชอบลองโปรแกรมหรือท่องเนตแล้วเจอไวรัส ก็ฟร์อแมต แล้ว Clone (Ghost) ไปวางทับได้เลยท่านก็จะได้วินโดวน์ใหม่เอื่ย่มอ่อง ดีกว่ารีสตอร์จากวินโดวน์อีก
    วิธีทำ (ใช้แผ่น Hiren's 9.3) เมื่อบูตเข้าเมนูแล้วเลือก Clone แล้วก็เลือก Ghost จะมีออกมาให้เลือหลายตัวก็เลือกโกสท์ ใส่ DVD แผ่นขนาด 4.7 GB โปรแกรมก็จะวิ่งที่นี้ก็เอา แผ่น Hiren's ออกใส่แผ่น DVD เตรียมไว้ เมื่อเลือกทุกอย่างเสร็จแล้ว ก็เซฟใส่ CD ROM (DVD) แล้วก็กดตกลง โปรแกรมจะถามว่าจะให้บูตจากแผ่นไหม ให้ คลิ๊กที่ไม่ แล้วต่อไปอะไรออกมาก็ช่าง ให้ yes อย่างเดียวเลย (กรณีไฟล์ใหญ่ให้เตรียมแผ่นเผื่อด้วยนะ) แล้มันก็จะวิ่งเป็นเปอร์เซ็นต์ออกมา ครบร้อยเปอร์เซ็นต์เมื่อไหร่จบ(หากไฟล์ใหญ๋แผ่นไม่พอเมื่อแผ่นดีดออกมาแต่ยังไม่ครบร้อยก็เปลี่ยนแผ่นให้ด้วยนะ) วิธี เอากลับคืนก็ทำเหมือนกัน (อ้อท่านต้องเคยทำนะเพราะผมอธิบายสั้นๆเอง) ถ้าไม่แน่ใจลองโกสท์ ใส่ ไดร์ D หรือ E ก่อนลองดูหากท่านทำได้แล้วค่อยโกสท์ลงแผ่น เสียดายแผ่นหากว่ามันเสียตั้งหลายบาท
    รูป รูป

OverclockZone Member

Bookmarks

Bookmarks