Announcement

Collapse
No announcement yet.

BA 635+SB 0220 ปรับ/เปลี่ยน/เพิ่ม อย่างไรดีครับเพื่อเสียงที่ดีขึ้นในราคาที่คุ้มค่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

pm มาถามก็ได้นะครับ lol ใช้ดีก็บอกด้วยนะคัรบ

Comment

ถึงท่าน Gbw(เจ้าของเดิม), (และอาจมีประโยชน์กับท่านอื่น เลยไม่ใช้ PMถึงท่าน Gbw)

อาการเดิมที่ท่าน Gbw แจ้งว่าลำโพงดังข้างเดียว อีกข้างเสียงไม่ค่อยออกหรือออกก็เบามากๆๆๆอยู่ในลำโพงต้องขยับสายเสียบดีๆ เสียงถึงออกปกติ (ลองขยับแล้วก็ไม่ค่อยเป็นการเปลี่ยนแปลง) เกือบส่งคืนตามประกันใจแล้วเชียวครับ

ผมได้แก้ไขโดยลองใช้ Spay contact Cleaner (สเปร์ฉีดทำความสะอาดอุปกรณ์อิเลคทรอนิคส์) ฉีดทำความสะอาด บริเวณ Volume ปรากฎว่าอาการเสียงออกดังปกติทั้ง 2 ข้างเลยครับ หายเป็นปลิดทิ้ง

พอเริ่มเปิดฟังครั้งแรก BA635 ลำโพงในตำนาน ได้เสียงแค่นี้หรือเนี่ย สู้ SAAG 10S ผมแบบเทียบไม่ติด (ยกเว้น Bass ที่ BA635 นุ่มกว่า) แฟนผมฟังอยู่ด้วยกันก็บอกเลยว่า SAAG เสียงดีกว่าแบบชัดเจน ลองปรับ Equalizer เสียงก็ยังไม่ได้เรื่องเหมือนเดิม

ผมเปิดหน้า ซื้อ-ขาย เลยครับผม เตรียมประกาศขายต่อเลยดีกว่า ลำโพงในตำนาน พิมประกาศไปแระ เตรียมกดส่ง

ลองเปิดเพลงMP3 อ้อน เกวริน (ผมว่าเขาบันทึกเสียงดนตรีชัดดีครับ พอดีในเครื่องไม่มี MP3 ลูกทุ่งเสียงดีๆ เพราะเพิ่งลบไปครับ) โห เสียงออกจาก BA635 คราวนี้ชัดเจนเลยครับแยกเสียงลำโพง ซ้าย ขวา เบส เสียงนุ่ม โหเสียงไม่ธรรมดาเหมือนกันน่ะ พอเอา SAAG 10S มาต่อเทียบบ้าง คราวนี้เป็นทีขอ BA635 ที่ทิ้ง***ง SAAG 10S อย่างชัดเจน กรรมการกลาง (แฟนผม) ถึงกับทักว่า ไปทำไรมันหรือเปล่า เสียงมันดีขึ้นแล้วนี่

เลยหยุดโครงการขาย BA635

สรุปโดยส่วนตัวของผมที่ไม่ช่ายหูเทพและไม่ได้เล่นเครื่องเสียงถ้าได้ Source ดีๆ เสียงชัดๆ ตัว BA635 ทำได้ดีเลยครับ แยก ซ้าย ขวา เบสชัดเจน (แต่พอไปฟังกับ Source ปกติ(ห่วย)) BA635 ก็ไม่ได้แสดงอะไรเด่นกว่าลำโพงทั่วไปครับ ทำท่าว่า BA635 จะแย่กว่าอย่างเห็นได้ชัดซะด้วยสิ ยกเว้น Bass ที่เสียงออกได้ดี

สายลำโพงเดิมๆ ตัวนี้ที่ให้มายาวใช้ได้เลยครับ ยาวมากๆๆ เลยคิดว่าถ้าจะต้องซื้อสายลำโพงที่ดีๆหน่อย+Jack เสียบ (สายแบบเมตรละ 100-200บาท) มาเปลี่ยนสงสัยจะแถวๆพันบาท(ราคาขึ้นอยู่กับความยาวสายที่ซื้อ) ถ้าใครเคยลองเปลี่ยนสายแล้วเห็นผลคุณภาพเสียงชัดเจนขึ้น ขอแบ่งปันประสบการณ์หน่อยครับ (แต่คิดใหม่ถ้าต้องเพิ่มอีกเป็นพันนี่มันจะคุ้มไหมเนี่ย) หรือควรไปเลี่ยน Sound Card ตัวไหนดีครับ

Comment

ก็จริงๆแล้วนะครับถ้าไม่พอใจจริงๆส่งของกลับก็ได้เลยครับยินดีคืนเงินเท่าเดิมแน่นอน แต่ก็ดีใจนะครับเพราะว่าจริงๆแล้วที่เสียงออกไม่ดีเพราะว่ามันมาจากคราบออกไซด์ ส่วนเรื่องเสียงนี่ขอยืนยันครับว่าดีจริงถ้าเป็นฟังในแนว สไตล์สบายๆ หรือ accoustic เพราะผมตอนใช้ก็ยอมรับว่าเสียงดีเกินตัวจริงๆครับ ก็ขอโทษอีกทีละกันนะครับสำหรับท่าน Chan ที่ไม่ได้ทำความสะอาดให้เรียบร้อย แต่ดีใจครับที่พอใจกับเสียงครับ ( มันดีจริงๆ)

เรื่องสายนะครับ ผมว่าสายเดิมๆมันยาวไปจริงๆยอมรับเลย ส่วนตัวเรื่องสายไม่แนะนำให้เปลี่ยนเพราะว่าเสียงมันคงไม่ดีขึ้นมาก อย่างมากผมก็ให้ 20%(ความคิดผม ถ้าไม่ใช่ hi end) เพราะงั้นผมเลยไม่ขอแนะนำสำหรับการเปลี่ยนเพิ่มอีกหลายๆร้อยบาทครับยังไงก็ฟังไม่ได้ออกอย่างชัดเจนแน่นอน ยกเว้นท่านจะมานั่งจับผิดมันละครับ
        Last edited by Gbw; 16 Mar 2008, 17:06:05.

Comment

ขอบคุณท่าน Gbw ที่แนะนำครับ
          และขอบคุณ ที่หลังจากขายก็โทรมาแจ้งอีกว่า ถ้าไม่พอใจยินดีคืนเงินเต็มจำนวน
          มีความรับผิดชอบดีครับ

Comment

0220 รุ่นที่ ไม่มี dac กาลสลับลำโพง ไม่มีผลใดๆ เพราะ ทั้ง ดำและเขียว มาจาก codec เหมือนกัน

ส่วนนี่ kx 3539 ตัวล่าสุด มันตัด kmixer ทิ้งโดยสิ้นเชิง

http://www.tempf.com/getfile.php?fil...dos-executable

Comment

ท่านเรือรบ แล้วตัวไหนดี
              kx 3539 กับ kx 3537 แนะนำดัวไหนดีครับ
              ผมไม่เข้าใจว่ามันตัดkmixer แล้วผลเป็นอย่างไร (ตัดดี หรือ 3537 ไม่ตัดดีล่ะครับ)

ถามแบบไม่รู้ครับ ถ้าโดยทั่วๆไป รุ่นใหม่ก็ย่อมดีกว่าตัวเก่า อิอิ

Comment

ตัว 635 ผมทำภาคจ่ายไฟใหม่ เสียงออกได้เต็มๆกว่าเดิม พอควรครับ

Comment

Originally posted by camera View Post
                  ตัว 635 ผมทำภาคจ่ายไฟใหม่ เสียงออกได้เต็มๆกว่าเดิม พอควรครับ
                  อะโอ นี่โมขั้นเทพไปซะแล้วน่ะครับ

ต่อเติม ดัดแปลงวงจรไปเลย

Comment

ของผมใช ้ATP3 2.1 + SB0220 MALAY ลง kx driver เอาสายเสียบเเจ๊คดำเเล้วเสียงไม่ออก ทำงัยดีครับ

Comment

Originally posted by aekanek View Post
                      ของผมใช ้ATP3 2.1 + SB0220 MALAY ลง kx driver เอาสายเสียบเเจ๊คดำเเล้วเสียงไม่ออก ทำงัยดีครับ
                      เป็นแบบตามรูปขวามั้ยถ้าไม่ใช่ ก็ตามที่เค้าบนกัน ประมาณ Rep บนๆๆน่ะ

Comment

Originally posted by Chan View Post
                        ถึงท่าน Gbw(เจ้าของเดิม), (และอาจมีประโยชน์กับท่านอื่น เลยไม่ใช้ PMถึงท่าน Gbw)

อาการเดิมที่ท่าน Gbw แจ้งว่าลำโพงดังข้างเดียว อีกข้างเสียงไม่ค่อยออกหรือออกก็เบามากๆๆๆอยู่ในลำโพงต้องขยับสายเสียบดีๆ เสียงถึงออกปกติ (ลองขยับแล้วก็ไม่ค่อยเป็นการเปลี่ยนแปลง) เกือบส่งคืนตามประกันใจแล้วเชียวครับ

ผมได้แก้ไขโดยลองใช้ Spay contact Cleaner (สเปร์ฉีดทำความสะอาดอุปกรณ์อิเลคทรอนิคส์) ฉีดทำความสะอาด บริเวณ Volume ปรากฎว่าอาการเสียงออกดังปกติทั้ง 2 ข้างเลยครับ หายเป็นปลิดทิ้ง
                        spy contact หน้าตาเป็นไง ราคาเท่าไร หาซื้อที่ไหน ครับ

แล้วฉีดทำความสะอาด บริเวณ Volume มันตรงไหนหรอ ไม่เคยเห็น

Comment

ผมใช้ประมาณแบบนี้ครับ

http://www.advanced.co.th/products/c..._products.html

อีกยี่ห้อก็ยี่ห้อ Phillip เหมือนจะเห็นในร้านอมร น่ะครับ

จำราคาไม่ได้ครับ

บริเวณ Volume มันตรงไหนหรอ ไม่เคยเห็น --> ตรงที่ท่านปรับเสียง ดัง/เบา ตรงลำโพงตัวเล็กของ BA635 น่ะครับ
                          แต่ผมใช้ไขควงถอดน็อตยึดออกมา จะฉีดได้ทั่วถึงกว่ามากครับ
                          Last edited by Chan; 20 Mar 2008, 12:24:50.

Comment

ขอบคุณหลายๆๆ ต้องไปหาซื้อมาซะละ

Comment

Originally posted by Chan View Post
                              ของผม Made in Malasia ตามภาพครับ
                              พอดี driver ตัว จีน ผมเสียอะ่ครับ จึงอยากทราบว่าถ้าจะใช้ driver ตัวนี้ ได้มั้ยครับ และถ้าได้ รบกวนอัพให้ด้วยนะครับ ขอบคุณมากเลยครับ

Comment

Originally posted by puthai View Post
                                พอดี driver ตัว จีน ผมเสียอะ่ครับ จึงอยากทราบว่าถ้าจะใช้ driver ตัวนี้ ได้มั้ยครับ และถ้าได้ รบกวนอัพให้ด้วยนะครับ ขอบคุณมากเลยครับ

ตามท่านเรือรบไปกระทู้นี้ครับ
                                http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=70273

หรือไม่ก็
                                http://www.google.co.th/search?hl=th...a=lr%3Dlang_th

Comment

Working...
                                X