Announcement

Collapse
No announcement yet.

BA 635+SB 0220 ปรับ/เปลี่ยน/เพิ่ม อย่างไรดีครับเพื่อเสียงที่ดีขึ้นในราคาที่คุ้มค่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• BA 635+SB 0220 ปรับ/เปลี่ยน/เพิ่ม อย่างไรดีครับเพื่อเสียงที่ดีขึ้นในราคาที่คุ้มค่า

BA 635 เดิมๆ +SB 0220 (Kx Driver)

ไม่ช่ายหูเทพครับ (เพราะถ้าช่ายได้ถอย Bose C5 ไปแล้ว แต่เกรงใจเงินในกระเป๋าครับ)
    แต่ก็พอลงทุนได้อีกบ้าง หากเห็นความแตกต่างของเสียงได้ค่อนข้างชัดเจน
    และคุ้มกับเงินที่จ่ายไปครับ

บางท่านก็แนะนำว่าควรหา SB 0100 (Kx Driver) ถ้าหามือ 2 ได้ค่อยปล่อย SB 0220 ครับ

ผมก็ว่าจะหาข้อมูลสายลำโพง+ Jack มาลองโมครับ (ผมพอบัดกรีเป็นบ้าง)
    หรือท่านใดจะแนะนำสายสำเร็จเลยก็ดีครับ บอกราคาด้วยก็ดีน่ะครับ
    (ปกติผมไปเดินๆ แถวๆ ฟอร์จูนบ่อยอยู่แล้วครับ เผื่อมีสาย หรือร้านแนะนำครับ)

แล้วเพื่อนๆ ปรับแต่ง/เพิ่มเติม กันอย่างไรบ้างครับ เพื่อเป็นข้อมูล
    Last edited by Chan; 14 Mar 2008, 21:27:27.

0220 จีนหรือ มาเลย์ครับ

ถ้าเป็นตัวมาเลย์

ลง driver เสร็จ ก็ปล่อยมันสลับลำโพง หน้า-หลังไว้แบบนั้นเลย

แล้วเสียบลำโพงที่แจ๊คดำ

Comment

SB 0220 ของผม Made in Malasia ครับ
      ลง driver เสร็จ ก็ปล่อยมันสลับลำโพง หน้า-หลังไว้แบบนั้นเลย แล้วเสียบลำโพงที่แจ๊คดำ
      ใช้แบบที่ท่านแนะนำอยู่ครับ (ได้เพื่อนๆ ใจดีในห้องนี้แนะนำเช่นท่านเลยครับ)

แล้วเสียงมันต่างกับ SB 0100 ไหมน่ะ ถ้าพอๆกันก็ใช้ตัวเดิมดีกว่า ครับ

ขอบคุณที่เข้ามาแนะนำครับ
      Last edited by Chan; 14 Mar 2008, 21:46:38.

Comment

พอๆกันครับ แต่แจ๊คดำ เสียงดีกว่าแจ๊คเขียว นี่เห้นผลครับ

Comment

ของผม Made in Malasia ตามภาพครับ
          Attached Files
          Last edited by Chan; 14 Mar 2008, 22:34:49.

Comment

แบบด้านซ้ายบางตัว ก็ madein malaysia ครับ

แต่ให้ใช้ชื่อรุ่นว่า 0220 จีน จะสื่อความหมายได้ตรง

ประเด็นคือ ที่แจ๊คสีดำมันไม่มี DAC การสลับลำโพง หน้าหลัง จะไม่มีผล

ส่วนรุ่นอืนๆทั้งหมด ที่แจ๊คดำ ใช้ DAC และ แจ๊คเขียวใช้ codec

ซึ่ง DAC ให้เสียงที่ดีกว่า

Comment

หรือมองข้ามไปเอา Sound ที่ราคาแถวๆ 2000 ด้วยเลยดีไหม
              แต่ลำโพงมันแค่ 2.1 เองน่ะครับ

กลัวได้ Sound card มาแล้วไม่คุ้มค่า

Comment

ของผมใช้ SB 0220 Made in Malasia ​​ แต่หน้าตาเหมือนของจีนเลย แล้วผม​เสียบลำ​โพงที่​แจ๊คดำ เสียงไม่ออก ต้องไปปรับเป็น 4.1 เสียงถึงออก ลำโพงผมใช้ Creative Inspire T3030 2.1 เสียงที่ได้จากการเสียบ แจ๊คดำจะดีกว่าเสียงที่เสียบแจ๊คเขียวมั้ยครับ แล้ววิธีที่ผมทำนี่ถูกรึป่าวอ่ัะ
                Attached Files

Comment

ลำโพงสวยดีครับ

รอคนแนะนำสายสัญญาณ และการปรับ แต่งครับ
                  Last edited by Chan; 14 Mar 2008, 23:29:42.

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                    แบบด้านซ้ายบางตัว ก็ madein malaysia ครับ

แต่ให้ใช้ชื่อรุ่นว่า 0220 จีน จะสื่อความหมายได้ตรง

ประเด็นคือ ที่แจ๊คสีดำมันไม่มี DAC การสลับลำโพง หน้าหลัง จะไม่มีผล

ส่วนรุ่นอืนๆทั้งหมด ที่แจ๊คดำ ใช้ DAC และ แจ๊คเขียวใช้ codec

ซึ่ง DAC ให้เสียงที่ดีกว่า
                    งั้นของผมก็ไม่มี DAC สิครับ เสียดายจัง

ลำ​โพงสวยดีครับ

​รอคนแนะนำ​สายสัญญาณ​ ​และ​การปรับ​ ​แต่งครับ
                    ขอบคุณครับ ลำโพงตัวนี้อยากได้นานแล้ว แต่ตอนนั้นไม่มีตัง เดี่ยวนี้มันลดเลยซื้อซะ
                    Last edited by no55; 15 Mar 2008, 00:04:20.

Comment

จะเสียบช่องรูดำมันต้องปรับเป็น 4ch อยู่แล้วไม่ใช่หรือครับ เสียงถึงจะออก

ปล. ยังไม่ได้ลองนะ แต่น่าจะเป็นอย่างนั้น

Comment

ผมเสียบช่องดำ ตั้ง 2.1 เสียงก็ออกน่ะครับ
                        แต่ผมติ๊กเลือกสลับลำโพงหน้า-หลัง ไว้น่ะครับ
                        Last edited by Chan; 15 Mar 2008, 09:38:23.

Comment

ติ๊กตรงไหนอ่ะครับ

Comment

กระทู้นี้เลยครับ แนะนำ Kxdriver สำหรับ SBlive /Audigy
                            ตามที่ท่านเรือรบ แนะนำไว้

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=70273

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                              X