overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: ถ้าผมมีจอ 22นิ้ว HP (HDMI) แล้วเสียบสายHdmi ที่แปลงจาก DVI ของ3870

OverclockZone Member RunN18's Avatar

Default ถ้าผมมีจอ 22นิ้ว HP (HDMI) แล้วเสียบสายHdmi ที่แปลงจาก DVI ของ3870

ถ้าผมมีจอ 22นิ้ว HP (HDMI) แล้วเสียบสายHdmi ที่แปลงจาก DVI ของ3870

อยากทราบว่าภาพจะสวยกว่า ต่อด้วยสายDVI to DVI รึป่าวอะครับ

เวลาเล่นเกม เท่านั้น

รึว่ามันต้อง HDMI to HDMI เท่านั้นอะครับแปลงจาก dvi ไม่ได้

แบบผมเหน play3 ต่อ HDMI เข้าจอทีวีแล้ววินนิ่งภาพสวยกว่าในคอมที่ผมเล่นอีกอีก T_T

ยังไงแนะนำหน่อยนะครับกำลังอยากได้จอ hdmi พอดี ถ้ามันใช้แล้วสวยขึ้น เจ๋งเรย

รึว่าถ้าเปนเกมมันจะไม่ซับพอทรึป่าว T_T

OverclockZone Member

อืม Quality รายระเอียดของภาพของเกมส์คอมก็อยู่ของเกมส์คอมครับ ส่วนPS3ของPS3
    บ้านเพื่อนผมลองไปแล้วไม่เห็นถึงความแตกต่างครับ

แต่ที่มีตัวแปลงHdmi นั้นมีไว้ให้เครื่องสามารถรับรองหนังblue-rayได้ไง

HDMI - DVI
    DVI - DVI

ภาพสวยเท่ากันครับ ไม่มีผลอะไรพิเศษ

OverclockZone Member ZatanBoy's Avatar

ภาพสวยก้อเพราะ Play3 และจอ LCDTV ที่เห็น แหละคับ
    ทั้ง hdmi และ DVI เป็นเพียงสายนำสัญญาณภาพในระบบดิจิตอล ไม่ค่อยมีผลต่อกราฟฟิกมากนัก
    แต่ hdmi ต่างจาก DVI ตรงที่ว่ามันจะนำสัญญาณเสียงระบบดิจิตอลมาด้วย.....แค่นั้น เพราะถึงอย่างไรก้อตาม
    จอ monitor คอมส่วนใหญ่ไม่มีลำโพงอยู่แล้ว และ monitor คอม ก้อให้ความละเอียดน้อยกว่า LCDTV
    เป็นเหตุทำให้วินนิ่งในทีวีภาพสวยกว่าในคอม
    ดังนั้นซื้อจอ 22"ที่มี hdmi มาต่อแทบไม่แตกต่างกับต่อแบบ DVI to DVI เลยคับ
    จะให้แตกต่างจิงต้องต่อ hdmi กับ LCDTV บวกกับการ์ดจอเทพๆๆ จึงจะเห็นผล

OverclockZone Member RunN18's Avatar

ขอบคุนมากครับ

OverclockZone Member PANSA's Avatar
    รามคำแหง 65 (มหาดไทย) & พังงา

มารับข้อมูลด้วยคน

ผมว่าถ้าแปลงมาเป็นหัวdviก็คงไม่ต่างกับต่อด้วยdvi to dviนะครับ เเต่ถ้าhdmi to hdmiเเล้วตามหลักภาพจะดีกว่านะครับคนมักเข้าใจผิดว่าhdmiเเค่มีเสียงเพิ่มถึงมันจะเป็นสายดิจิตอลเหมือนกันเเต่เรื่องคุณภาพhdmiดีกว่าครับเพราะhdmiส่งสัญญาณความถี่ได้มากกว่าขนาดhdmiเหมือนกันยังมีดีกว่ากันเองเลยตามเวอชั่นของสาย สายสัญญาณมีผลค่อนข้างพอสมควรนะครับกับเรื่องความคมชัดเพราะเป็นตัวเชื่อล่ะหว่างอินพุตเเละเอ้าพุตถ้าคุณมีสายห่วยๆสักเส้นเเล้วมีสายราคาหลักพันคุณลองต่อเทียบกันเห็นเเน่ๆว่ามันต่างเเต่คุณจะซื้อสายราคาเเพงก็ดูด้วยว่าคุ้มกับจอคุณหรือป่าวหรือถ้าจะเอาความสบายใจก็ตามเเต่
    ส่วนเรื่องความละเอียกlcdtvนั้นเทียบกับ22นิ้วจอคอมก็ต้องดูด้วยว่าเทียบกับhd ready หรือ full hidef
    ถ้าเทียบกับhd readyนั้น22นิ้วจอคอมละเอียดกว่าเเต่ถ้า full hidef นั้น22นิ้วละเอียดน้อยกว่าเเต่ถึง22นิ้วคอมจะละเอียดกว่า จอเเบบhd ready lcdtvน่าจะชัดกว่าในเรื่องของ หนังเเละเกมคอนโซล เพราะlcdtvนั้นมีชิพช่วยในการประมวลที่ดีกว่าอยู่เเล้วในเรื่องนี้ 22จะเหนือกว่าจอhd ready ถ้าเอามาต่อกับคอมเทียบกันเพราะความละเอียดกว่าตรงนี้ได้เปรียบเเน่ ในเรื่องtext เเละในเกมเกมคอมที่ซัพพอทถึง1680x1050

OverclockZone Member Nuttakit's Avatar

ความรู้ จดๆๆ

Bookmarks

Bookmarks