Announcement

Collapse
No announcement yet.

สุดยอดการติดตั้ง Turbo Cooler ให้ GF 9600 GT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สุดยอดการติดตั้ง Turbo Cooler ให้ GF 9600 GT

เล่นแบบหนาวๆไปเลย 55555555

สังเกตุรูปแรก หลังการ์ดด้านซ้ายบน จะมีพัดลมอีกตัว ซึ่งตรงนั้นจะร้อนมากๆ

พอติดพัดลมตรงนั้นแล้ว ลมจะพัดตรงจุดที่ร้อนพอดี แล้วจะกระจายออกด้านข้าง พัดโดนทั่วการ์ดไปในตัวด้วย ทำให้เย็นทั้งการ์ดด้วย

ส่วนด้านล่าง ส่งตรงจากขั่วโลกเหนือเลย ยิงตรงเข้าใจกลางแห่งความร้อน เย็นละครับท่าน
    Last edited by ittiphol; 15 Sep 2008, 08:54:06.

แจ่มเป็ด!! ความคิดสร้างสรรค์ ว่าแต่ Idle กับ Full load อยู่ที่เท่าไหร่รู้มัยครับ??

Comment

ตามรูป GPU-Z เลยครับ

ส่วนตอนเล่นโหลดสุดๆ ร้อนๆกลางวันเลยนะ ลองพับจอออกมาดูประมาณ 50 กว่าถึง 60 ครับ

ขนาดตัวผมเองนั่งเล่นต้องถอดเสื้อครับ ร้อนมักๆ ผมเล่นห้องหน้าบ้าน แดดส่องเข้ามา เช้า-เย็น เลยครับ บ้านดันอยู่ทิศ ตรงข้ามดวงอาทิตย์ตลอดเลย

บางครั้งคนเล่นต้องยอมแพ้ก่อนครับ เพราะร้อนมากๆๆๆ
      Last edited by ittiphol; 15 Sep 2008, 08:54:06.

Comment

คิดได้สุดๆๆครับ

Comment

ลง nvidia ntune ปรับรอบพัดลมหุๆเพราะปกติพัดลมมันจะหมุนที่ 53% ปรับเป็น 80 ไม่ตต้อง mod ให้เมื่อยไม่ต้องกลัวพังเพราะยังหมุนไม่ถึง 100% ปกติปรับได้สูงสุด 153%

Comment

เอ่อๆ idea ดีแฮะ มันจะมัดติดกับการ์ดก็ไม่ได้ เพราะการ์ดมันก็มีพัดลมติดอยู่แล้ว เลยเว้นระยะโดยติดแบบนี้ซะ เหอๆ ว่าแต่ฐานนั่นคือไอ้ที่ใส่cd ในหลอดcd ใช่หรือปล่าวครับ แล้วพัดลมนั่นมันของอะไรหว่า? intel เดิมๆหรอครับ

Comment

Originally posted by shady View Post
              เอ่อๆ idea ดีแฮะ มันจะมัดติดกับการ์ดก็ไม่ได้ เพราะการ์ดมันก็มีพัดลมติดอยู่แล้ว เลยเว้นระยะโดยติดแบบนี้ซะ เหอๆ ว่าแต่ฐานนั่นคือไอ้ที่ใส่cd ในหลอดcd ใช่หรือปล่าวครับ แล้วพัดลมนั่นมันของอะไรหว่า? intel เดิมๆหรอครับ
              ถะๆๆๆๆๆ ถูกต้องนะคร๊าบๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ต้องทื้งระยะ***งให้พอดีครับถึงจะได้

ส่วนแกนนั้นก็คือแกน CD นั้นเองครับ
              ส่วนพัดลมนั้นก็คือ พัดลม CPU นั้นเองครับเอามาตัดกรอบออกให้หมดเหลือแต่ใบครับ

แค่นี้ก็เล่นเกมหายห่วงครับ

ลง nvidia ntune ปรับรอบพัดลมหุๆเพราะปกติพัดลมมันจะหมุนที่ 53% ปรับเป็น 80 ไม่ตต้อง mod ให้เมื่อยไม่ต้องกลัวพังเพราะยังหมุนไม่ถึง 100% ปกติปรับได้สูงสุด 153%
              เป็นผมไม่แนะนำให้ปรับค่าคาไว้ที่ 100% หรือกี่ % ก็ตามแต่ครับเพราะอายุการใช้งาน และความร้อนของมอเตอร์มันจะทำงานหนักมากครับ

ไว้แบบออโต้ดีที่สุดครับ มันร้อนมันก็หมุดเต็มที่เอง ถ้าไม่ร้อนมันก็หมุนช้า มอเตอร์ก็จะไม่ร้อนครับ

ถ้าจะปรับควรปรับบางโอกาส หรือบางเกม หรือมันร้อนจริงๆ แต่อย่าฟิกดีกว่าครับ

เผลอๆมอเตอร์ไหม้ลามไปไหม้การ์ดจอด้วย 5555

Comment

ลงโบเเล้วต้องใช้อินเตอร์คูลเล่อเทพๆ

Comment

ใหนวะ รุ่น oc ที่ทนความร้อน จากการ oc ตั้งแต่โรงงาน ได้ด้วยซิงค์เดิมๆ

เห็นว่าภูมิใจหนักหนา ที่มันพิเศษกว่ารุ่นธรรมดา

ถ้ามันทนได้จริง ก็ไม่เห็น เพิ่มพัดลมเลยนี่ ??

ถ้าต้องจ่ายเงินซื้อรุ่น oc ผมไปหาซื้อ รุ่นที่มันเปลี่ยนซิงค์ดีๆให้อย่าง zero หรือ galaxy ดีกว่า

Comment

Originally posted by ittiphol View Post
                    ถะๆๆๆๆๆ ถูกต้องนะคร๊าบๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ต้องทื้งระยะ***งให้พอดีครับถึงจะได้

ส่วนแกนนั้นก็คือแกน CD นั้นเองครับ
                    ส่วนพัดลมนั้นก็คือ พัดลม CPU นั้นเองครับเอามาตัดกรอบออกให้หมดเหลือแต่ใบครับ

แค่นี้ก็เล่นเกมหายห่วงครับ

เป็นผมไม่แนะนำให้ปรับค่าคาไว้ที่ 100% หรือกี่ % ก็ตามแต่ครับเพราะอายุการใช้งาน และความร้อนของมอเตอร์มันจะทำงานหนักมากครับ

ไว้แบบออโต้ดีที่สุดครับ มันร้อนมันก็หมุดเต็มที่เอง ถ้าไม่ร้อนมันก็หมุนช้า มอเตอร์ก็จะไม่ร้อนครับ

ถ้าจะปรับควรปรับบางโอกาส หรือบางเกม หรือมันร้อนจริงๆ แต่อย่าฟิกดีกว่าครับ

เผลอๆมอเตอร์ไหม้ลามไปไหม้การ์ดจอด้วย 5555
                    ถ้าอย่างนั้นเอาส่วนต่างไปซื้อ VGA cooler ใส่ slot เพิ่มไม่ต้องแกะอันเก่าครับ
                    โหไม่เนียนเลยนะมอร์เตอร์ไหม้ถ้ามันไหม้ไหม้ไปนานแล้ว

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                      ใหนวะ รุ่น oc ที่ทนความร้อน จากการ oc ตั้งแต่โรงงาน ได้ด้วยซิงค์เดิมๆ

เห็นว่าภูมิใจหนักหนา ที่มันพิเศษกว่ารุ่นธรรมดา

ถ้ามันทนได้จริง ก็ไม่เห็น เพิ่มพัดลมเลยนี่ ??

ถ้าต้องจ่ายเงินซื้อรุ่น oc ผมไปหาซื้อ รุ่นที่มันเปลี่ยนซิงค์ดีๆให้อย่าง zero หรือ galaxy ดีกว่า
                      ที่ทำไม่ใช่อะไรครับ ไม่ทำมันก็ไม่ร้อนอะไรเลยครับ เพียงแค่

คนเขารักของ เข้าใจนะครับเป็นคนรักษาของ

ทำไปมันก็ไม่ผิดใช่ไหมครับ

Comment

GPU ทนความร้อนได้เป็น 100 องศานะครับ(เกิน100ถึงจะมีปัญหา)ไม่เหมือน CPU
                        ถึงจขกท.จะรักษาของแค่ไหนแต่เชื่อเถอะไม่เกิน 3ปีซื้อ VGA ใหม่แหงๆยังไม่หมดประกันเลยมั้งนั่น
                        ปล.ถึงไม่ปรับอะไรเวลา Temp ขึ้นสูงพัดลมมันก็จะปรับให้เป็น 80% อัตโนมัติอยู่ดีเนื่องจากที่เขาตั้งมาเป็น 53% เพราะมันเงียบครับแล้วเวลาใช้งาน 2D มันจะเย็นลงอยู่แล้ว
                        แต่ถ้าเป็นผมรอรุ่นที่มันให้ Heat sink ดีๆติดมากับตัวการ์ดจะดีกว่าครับเย็นกว่าและราคาพอๆกันราคาส่วนต่างถือว่าเป็นค่า heatsink ไป ถ้ารักการ์ดมากขนาดนั้น
                        ถ้าตั้งใจจะทำแบบนั้นตัวจขกท.คงไม่คิดจะซื้อตัวใหม่อีก6ปี แต่ถ้า Series 10 มาแล้วซื้อเนี่ยก็ยังมองๆอยู่ว่าทำไปทำไม
                        ปล2. จัดทิศทางลมในเคสให้ดีก็เย็นแล้วครับ
                        Last edited by Khow; 15 Mar 2008, 16:58:21.

Comment

Originally posted by Khow View Post
                          GPU ทนความร้อนได้เป็น 100 องศานะครับ(เกิน100ถึงจะมีปัญหา)ไม่เหมือน CPU
                          ถึงจขกท.จะรักษาของแค่ไหนแต่เชื่อเถอะไม่เกิน 3ปีซื้อ VGA ใหม่แหงๆยังไม่หมดประกันเลยมั้งนั่น
                          ปล.ถึงไม่ปรับอะไรเวลา Temp ขึ้นสูงพัดลมมันก็จะปรับให้เป็น 80% อัตโนมัติอยู่ดีเนื่องจากที่เขาตั้งมาเป็น 53% เพราะมันเงียบครับแล้วเวลาใช้งาน 2D มันจะเย็นลงอยู่แล้ว
                          แต่ถ้าเป็นผมรอรุ่นที่มันให้ Heat sink ดีๆติดมากับตัวการ์ดจะดีกว่าครับเย็นกว่าและราคาพอๆกันราคาส่วนต่างถือว่าเป็นค่า heatsink ไป ถ้ารักการ์ดมากขนาดนั้น
                          ถ้าตั้งใจจะทำแบบนั้นตัวจขกท.คงไม่คิดจะซื้อตัวใหม่อีก6ปี แต่ถ้า Series 10 มาแล้วซื้อเนี่ยก็ยังมองๆอยู่ว่าทำไปทำไม
                          ปล2. จัดทิศทางลมในเคสให้ดีก็เย็นแล้วครับ
                          1 - รู้จักรักษาของไม่ว่าอะไรก็จะอยู่ได้นาน
                          2 - รู้จักรักษาของใช้ไปนานๆมันก็จะอยู่ในสภาพที่ดี
                          3 - การขายต่อก็จะเป็นเรื่องที่ง่ายกว่าการเอาของที่เหมือนกันแต่เน่าๆไปขาย

นี่คือการรู้จักรักษาของไม่ว่าของนั้นจะเป็นอะไรก็ตามแต่จะดีเริศเพียงใดเราต้องรู้จักรักษา...

Comment

หึๆดูท่าจะไม่เข้าใจสินะ ตั้งแต่ผมใช้มายังไม่ VGA ตัวไหนเน่าคามือผมสักทีอยู่ครบจนมันไม่มีขายเหลือราคาค่างวดนิดหน่อย
                            ผมว่าคุณต้องหาความรู้ในนี้มากๆแล้วล่ะ
                            คุณยังติดอยู่ในวังวนของโลกอดีตเกินไป การ oc นั้นถ้ารู้จักวิธีทำอายุการใช้งานก็ไม่ต่างจากเดิมๆไม่ oc หรอกครับ (เหมือนที่ จขกท. oc CPU นั่นแหละ) การอ้างรักษาของของท่านถ้าเป็นที่อื่นอาจจะฟังขึ้นแต่ผมว่าสำหรับที่นี่ๆขึ้นชื่อว่า overclockzone แล้ว
                            การใช้ให้คุ้มค่าสำคัญที่สุด
                            เพราะจขกท. คงไม่ใช้ VGA ตัวนี้เกิน 4ปีแน่ๆ (เห็นว่าเปลี่ยนมาไม่ต่ำกว่า 4ตัวแล้ว) ในระยะเวลาแค่1ปี
                            การขายต่อได้ราคามั้ยมันอยู่ที่หลายปัจจุัยประกันด้วยถ้าประกันใกล้หมดทนุถนอมมาแค่ไหนราคาก็พอๆกัน
                            ถ้าคิดจะเล่นแล้วเปลี่ยนบ่อยๆแบบผมล้มเลิกคิดแบบนี้ไปได้เลย ผมเคยคิดแบบคุณมาก่อนสมัยใช้งานแรกๆ
                            ผมบอกตรงๆคุณรู้จักตลาด IT Market ของที่นี่น้อยไปมั้งครับ
                            ของเน่าๆคือมันใช้งานไม่ได้ทุกครั้งก่อนซื้อขายเขาทดสอบทั้งนั้นครับ
                            Last edited by Khow; 15 Mar 2008, 17:27:39.

Comment

พวกมาใหม่ก็แบบนี้แหละ ไม่เคยรู้อะไรเลย

กำลังบ้าเห่อ ปล่อยมันบ้าคนเดียว จะให้ดี กลับไปบ้า ตรงที่ๆมันมา

Comment

Working...
                              X