overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: ขอถามเกี่ยวกับการ์ดจอยี่ห้อ Spark หน่อยครับ

OverclockZone Member

Default ขอถามเกี่ยวกับการ์ดจอยี่ห้อ Spark หน่อยครับ

คือไอยี่ห้อ Spark นี่ของคนไทยทำเลยใช่มั้ยครับแต่มันเป็นรุ่นของ NVIDIA ใช่เปล่าครับเออแล้วเวลาเครมนี่มันดีหรือเปล่าครับคือเกิดมายังไม่เคยเครมของเลยเลยจะถามว่าเวลาเราจะเคลมต้องไปที่บริษัทเลยหรือเปล่าครับ

ปล.ผมไม่รู้จริงๆอ่ะครับเลยจะมาถามไว้ก่อนเพราะพี่ผมมันไม่ค่อยสนับสนุนของ Spark มันบอกให้เอาของ ASUS ตลอดเลยแต่ผมไม่ชอบราคาแพงเกินเหตุ

เออแล้วขอถามอีกนิดนะครับถ้าเกิดผม Ram 1GB แล้วการ์ดจอแรงนี่มันจะผลมั้ยให้เล่นเกมส์ช้าลงมั้ยครับเพราะ Ram 1GB เองแต่การ์ดจอมันแรงมันไม่สมดุลกันมันจะทำให้ Ram ไปดึงความเร็วของการ์ดจออันนี้มันจริงหรือไม่จริงไงมาช่วยตอบทีนะครับขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member chaopat's Avatar

spark ดูเวปนี้เลย http://www.mwthai.com

แล้วมันของคนไทยป่ะถ้าของคนไทยผมอาจจะสนับสนุน

OverclockZone Member chaopat's Avatar

เรื่องram ที่มีผลต่อการ์ดจอมากหรือไม่นั้น ก็ต่อเมื่อ การ์ดจอมีการแชร์ram เช่นที่เห็นในโน้ตบุ๊คบางรุ่นคับ ถ้าเครื่องมีแรมน้อยการแชร์ก็ต้องแบ่งกันน้อยลงประสิทธิภาพของการ์ดจอก็ลดลงคับ อ๋ออีกอย่างต้องดูความเร็วของ ram ด้วย เช่น 533<667<800 เป็นต้นคับ ของผม 1 GB 667 เล่นเกม ก็ลื่น ดีแต่อนาคตก็ต้องดูเกมที่เสปคโหด ก็คงต้องเพิ่มคับ ขึ้นอยู่กับเกมส์ด้วยคับ ปัจจุบันผมว่า 2 GB ก็น่าจะOK

Quote Originally Posted by nongnis View Post
    แล้วมันของคนไทยป่ะถ้าของคนไทยผมอาจจะสนับสนุน
    อืม อันนี้ผมไม่แน่ใจ อาจเป็นของคนไทยนะเท่าที่เคยอ่านผ่านตามาแต่ตามประสบการณ์ที่เคยใช้ของเขามาก็ไม่ค่อยมีปัญหาอะไร เสียอย่างเดียวกล่องไม่ค่อยสวย สู้XFX ไม่ค่อยได้ กล่องสวย อิอิ

Moderator Gearhead's Avatar

Quote Originally Posted by nongnis View Post
    คือไอยี่ห้อ Spark นี่ของคนไทยทำเลยใช่มั้ยครับ

- คนไทยจ้าง บ.ต่างประเทศผลิตครับ แล้วเอามาติดสติ๊กเกอร์ ใส่กล่องครับ

แต่มันเป็นรุ่นของ NVIDIA ใช่เปล่าครับเออ

แล้วเวลาเครมนี่มันดีหรือเปล่าครับ

- ดีครับ

คือเกิดมายังไม่เคยเครมของเลยเลยจะถามว่า

เวลาเราจะเคลมต้องไปที่บริษัทเลยหรือเปล่าครับ

- เครมผ่านร้านที่ซื้อได้ครับ แต่ถ้าเครมที่ศูนย์ที่พันธุ์ทิพย์เลยก็เร็วหน่อยครับ

ปล.ผมไม่รู้จริงๆอ่ะครับเลยจะมาถามไว้ก่อนเพราะพี่ผมมันไม่ค่อยสนับสนุนของ Spark

- ลองใช้ให้พี่ท่านเห็นครับ ว่ามันดียังไง

มันบอกให้เอาของ ASUS ตลอดเลยแต่ผมไม่ชอบราคาแพงเกินเหตุ
    เออแล้วขอถามอีกนิดนะครับถ้าเกิดผม Ram 1GB แล้วการ์ดจอแรงนี่มันจะผลมั้ยให้เล่นเกมส์ช้าลงมั้ยครับ

- ไม่ผลโดยตรงกับการ์ดครับ แต่ถ้าแรมเยอะโดยรวมก็จะเร็วขึ้นครับ เช่น ตอนเปิดหลายๆโปรแกรม หรือ โหลดเข้าเกมส์ขึ้น เกมส์ลื่นขึ้น

เพราะ Ram 1GB เองแต่การ์ดจอมันแรงมันไม่สมดุลกันมันจะทำให้ Ram ไปดึงความเร็วของการ์ดจออันนี้มันจริงหรือไม่จริงไงมาช่วยตอบทีนะครับขอบคุณมากครับ
    ตอบแล้วครับ

ขอบคุณท่านหัวเกียร์มากๆครับผมกระจ่างขึ้นเยอะเลยหง่ะได้ฉลาดขึ้นหน่อย

Spark เป็น OEM ที่ผลิตจากบริษัท Palit หน่ะครับผม ก็ซื้อเขามาตีตราของตนเองนั้นแล

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

Spark ผมเคยใช้มาหลายตัวแล้วก็ไม่เห็นว่ามันจะไม่ดีตรงไหน นอกจากประกันที่มันประกัน แค่ 2 ปี แต่ส่วนใหญ่ยี่ห้ออื่นๆประกัน 3 ปีครับ

ห้ามแก้ผ้า ถ้าแก้แล้ว ต้อง ปะแป้ง เหมือนเดิม 555

OverclockZone Member taro_kun's Avatar
    สำโรง ปู่เจ้า พระประแดง

สำหรับการบริการหลังการขาย ถือว่าดีกว่า อีกหลาย ๆ เจ้าครับ (ไม่อยากบอกว่าเจ้าไหน) แม้จะแค่สองปีก็เหอะ

ครับขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ

ม่ายรุ้จิ รุ้แต่ว่า สภาพการ์ดดูแล้วเหมือนของกิ๊กก๊อกอ่า (ยกเว้ย 8800 Zero นะครับ) กล่องก็เน่า

แต่ประสิทธิภาพเกินตัวคับ

บ้านผมตอนนี้มีแต่ spark แหละ แหะๆๆ

ผมว่ามันใช้ดีออก ถึงจะไม่ค่อยเก่งก็เหอะแต่ด้วยความรุ้สึก ผมว่ามันมันเทียบเท่ากับยี่ห้ออื่นๆเลยอะ

555+

บ้า

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

เคยเอาไปเครม ก็แป๊บเดียวได้ ไม่ค่อยเห็นคนบ่นนะเรื่องเครมของmicroware

OverclockZone Member squall leonheart's Avatar
    Kasetsart University

ใช้ของ Spark มานานครับ ไม่เคยมีปัญหาใช้มาตั้งแต่ GF 4 ครับ อันนี้ยอมรับว่ารูปร่างมันดูเหมือนของกิ๊กก๊อกมากๆ 555+ แต่พอลองใช้จริง เทียบกับบางยี่ห้อที่ราคาเท่ากันอาจจะถูก+แรงกว่าซะละมั้งครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

การ์ดจอ Spark จะเน้น ว่า ถูก แต่แรงครับ

คือเขาจะลดต้นทุนทางด้าน Package และอุปกรณ์อิเล็กทรอนิค น่ะ เขาจะใช้แบบที่เรียกว่าทนทานใช้ได้แต่ไม่ถึงกับเทพอะไร ยังไงก็เกรต A แหละครับ เพราะแบบนี้การ์ดมันถึงจะดูเหมือนสถุลไปหน่อย

แต่ความแรงนี่ขอบอกครับว่า Spark จะ Overclock การ์ดของเขามาจากโรงงานแทบทุกตัวครับ เรื่องความแรงขอบอกเลยว่า ไม่แพ้ยี่ห้ออื่นแน่ๆ ครับ แถมราคาก็ถูกกว่ากันเป็นไหนๆ

เรื่องประกันนี่แนะนำว่าให้ไปเครมที่ศูนย์มันเลยครับ (Microware) คือถ้าของมีอยู่ที่ศูนย์เขาก็เปลี่ยนตัวใหม่มาให้เลย นะครับ ถือว่าบริการดี นะ

OverclockZone Member daobi's Avatar
    กรุงศรีอยุธยา&Kasetsart University

แล้วที่เค้าบอกว่า spark มียันต์
    ืคือสงสัยว่ายันต์มันคืออะไรอ่า - -

Moderator Gearhead's Avatar

Quote Originally Posted by daobi View Post
    แล้วที่เค้าบอกว่า spark มียันต์
    ืคือสงสัยว่ายันต์มันคืออะไรอ่า - -
    http://forums.overclockzone.com/foru...80&postcount=7

OverclockZone Member mrlup's Avatar

ศูนย์บริการเยี่ยมครับ เครมได้ของเร็วกว่าทุกที่ที่ผมเคยเอาไปเครมครับ(เคยไปครั้งนึงสมัยยังใช้AGP)

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks