ถ้า oc ไปแล้วเกิดเปลี่ยนใจกลับไปใช้fsbเดิมมีผลเสียไหม
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: ถ้า oc ไปแล้วเกิดเปลี่ยนใจกลับไปใช้fsbเดิมมีผลเสียไหม

OverclockZone Member

Default ถ้า oc ไปแล้วเกิดเปลี่ยนใจกลับไปใช้fsbเดิมมีผลเสียไหม

แบบว่าลองoc ไปแล้วปรับกลับมาใช้ค่าเดิมแล้วจะมีผลกระทบอะไรหรือเปล่า อยากลองocดูถ้ามันไม่เวิคร์ กะว่าจะกลับใปใช้ค่าดั้งเดิมแล้วคอมผมจะมีอะไรเปลี่ยนไปบ้างเช่นเสื่อมเร็วขึ้นหรือไม่มีผลอะไร
    คอมผมp4 1.6G แรม640M. บัส266 อยากลองoc ดู อยากรู้ว่าต้องเปลี่ยนบัสของแรมใหม่รึป่าวหรือใช้ของเดิมแล้วใช้ของเดิมเพิ่มfsb แรมจะใช้ของเดิมได้หรือเปล่าเมนบอร์ผมของกิ๊กกะไบร์ GA-8IRX กลัวว่าปรับไปแล้วแรมจะเจ๊งถ้ามีวิธีocแล้วใช้แรมบัส266อันเก่าได้ช่วยสอนด้วยนะครับผมมือใหม่

ผู้มาเยือน
    Guest

Wink

ความคิดของผมนะ การที่เรา OC ไม่ไดทำไห้เครื้องเสียเร็วขึ้นหลอกคับ ชื่อมาแล้วเอาไห้คุ้ม คับ

แต่การปรับมากเกินไปจนทำไห้ อุปกรณ์ รับไม่ได้ ก็อ่าจะทำไห้เครื้องเสีย เร็วขึ้นก็ได้ แต่เท่าที่ผมใช้งาน โดยการ OC มาหลายปีแล้วเครื้องก็ไม่เห็นเป็นไรนะคับ

แต่ก็อย่างว่าละคับมันต้องลองเองถึงจะรู้ว่าจะเสียหรือไม่เสีย หุหุหุ

OverclockZone Member

แสดงว่าไม่ควรเสี่ยงใช่ไหมครับ ถ้ามีงบน้อย แล้วถ้ามันแฮ้งแล้วกลับมาใช้ค่าเดิมแล้วเครื่องก็จะยังปรกติใช่ไหมครับใครรู้บอกด้วยครับ อยากรู้ว่ามันมีผลมากน้อยแค่ไหนกับเครื่องถ้า oc ไปแล้วครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by bombsm View Post
    แสดงว่าไม่ควรเสี่ยงใช่ไหมครับ ถ้ามีงบน้อย แล้วถ้ามันแฮ้งแล้วกลับมาใช้ค่าเดิมแล้วเครื่องก็จะยังปรกติใช่ไหมครับใครรู้บอกด้วยครับ อยากรู้ว่ามันมีผลมากน้อยแค่ไหนกับเครื่องถ้า oc ไปแล้วครับ
    ไม่มีผลเสียครับ ถ้าไม่ทำให้มันพังคามือเรานะ เพราะเราจะไม่มี CPU ใช้อีกเลย
    ส่วนถ้าแฮ้ง แล้วกลับมาค่าเดิม ก็ปกติใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ

ผู้มาเยือน
    Guest

clock ตั้งแต่วันแรกที่ซื้อ .. 3-4 ปี ยังไมพังเลย แต่ก็เปลี่ยนสะแล้วยังไม่ทันพังชัวว์

เราปรับที่ bios - software มันไม่พังหรอก

ดู ความร้อน ไม่เกิน 55 องศา ก็โอเค

แต่อย่างกาใช้ง่ายมันสั้นลงเท่านั้นเอง

OverclockZone Member toosapon's Avatar

ถ้าความร้อนไม่สูงเกินก็OKแล้วคับม่ะมีปังหาหรอก

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

มีผลโดยตรงกับความรู้สึกน่ะ ว่ามันต่างไป

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

มีครับ ความแรงมันหายไป อิอิ

OverclockZone Member Feriuz's Avatar

ไม่มีปัญหาครับ oc ได้ ก้อทำไปเรยครับ ระวังเรื่องอูณหภูมิด้วยครับ

Bookmarks

Bookmarks