Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้า oc ไปแล้วเกิดเปลี่ยนใจกลับไปใช้fsbเดิมมีผลเสียไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้า oc ไปแล้วเกิดเปลี่ยนใจกลับไปใช้fsbเดิมมีผลเสียไหม

แบบว่าลองoc ไปแล้วปรับกลับมาใช้ค่าเดิมแล้วจะมีผลกระทบอะไรหรือเปล่า อยากลองocดูถ้ามันไม่เวิคร์ กะว่าจะกลับใปใช้ค่าดั้งเดิมแล้วคอมผมจะมีอะไรเปลี่ยนไปบ้างเช่นเสื่อมเร็วขึ้นหรือไม่มีผลอะไร
    คอมผมp4 1.6G แรม640M. บัส266 อยากลองoc ดู อยากรู้ว่าต้องเปลี่ยนบัสของแรมใหม่รึป่าวหรือใช้ของเดิมแล้วใช้ของเดิมเพิ่มfsb แรมจะใช้ของเดิมได้หรือเปล่าเมนบอร์ผมของกิ๊กกะไบร์ GA-8IRX กลัวว่าปรับไปแล้วแรมจะเจ๊งถ้ามีวิธีocแล้วใช้แรมบัส266อันเก่าได้ช่วยสอนด้วยนะครับผมมือใหม่

ความคิดของผมนะ การที่เรา OC ไม่ไดทำไห้เครื้องเสียเร็วขึ้นหลอกคับ ชื่อมาแล้วเอาไห้คุ้ม คับ

แต่การปรับมากเกินไปจนทำไห้ อุปกรณ์ รับไม่ได้ ก็อ่าจะทำไห้เครื้องเสีย เร็วขึ้นก็ได้ แต่เท่าที่ผมใช้งาน โดยการ OC มาหลายปีแล้วเครื้องก็ไม่เห็นเป็นไรนะคับ

แต่ก็อย่างว่าละคับมันต้องลองเองถึงจะรู้ว่าจะเสียหรือไม่เสีย หุหุหุ

Comment

แสดงว่าไม่ควรเสี่ยงใช่ไหมครับ ถ้ามีงบน้อย แล้วถ้ามันแฮ้งแล้วกลับมาใช้ค่าเดิมแล้วเครื่องก็จะยังปรกติใช่ไหมครับใครรู้บอกด้วยครับ อยากรู้ว่ามันมีผลมากน้อยแค่ไหนกับเครื่องถ้า oc ไปแล้วครับ

Comment

Originally posted by bombsm View Post
        แสดงว่าไม่ควรเสี่ยงใช่ไหมครับ ถ้ามีงบน้อย แล้วถ้ามันแฮ้งแล้วกลับมาใช้ค่าเดิมแล้วเครื่องก็จะยังปรกติใช่ไหมครับใครรู้บอกด้วยครับ อยากรู้ว่ามันมีผลมากน้อยแค่ไหนกับเครื่องถ้า oc ไปแล้วครับ
        ไม่มีผลเสียครับ ถ้าไม่ทำให้มันพังคามือเรานะ เพราะเราจะไม่มี CPU ใช้อีกเลย
        ส่วนถ้าแฮ้ง แล้วกลับมาค่าเดิม ก็ปกติใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ

Comment

clock ตั้งแต่วันแรกที่ซื้อ .. 3-4 ปี ยังไมพังเลย แต่ก็เปลี่ยนสะแล้วยังไม่ทันพังชัวว์

เราปรับที่ bios - software มันไม่พังหรอก

ดู ความร้อน ไม่เกิน 55 องศา ก็โอเค

แต่อย่างกาใช้ง่ายมันสั้นลงเท่านั้นเอง

Comment

ถ้าความร้อนไม่สูงเกินก็OKแล้วคับม่ะมีปังหาหรอก

Comment

มีผลโดยตรงกับความรู้สึกน่ะ ว่ามันต่างไป

Comment

มีครับ ความแรงมันหายไป อิอิ

Comment

ไม่มีปัญหาครับ oc ได้ ก้อทำไปเรยครับ ระวังเรื่องอูณหภูมิด้วยครับ

Comment

Working...
                  X