overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: ไม่ได้ล่อเป้านะครับ เข้ามาดูหน่อยครับ

OverclockZone Member jin's Avatar

Default ไม่ได้ล่อเป้านะครับ เข้ามาดูหน่อยครับ

คือ ผมสงสัยอะครับว่า การใช้งานในรูปแบบของผมอะครับ เหมาะกับ cpu ค่ายใดมากกว่ากัน
    อ่านจากกระทู้อื่นๆจนมึนละครับ การใช้งานของผม คือ
    1.โหลดบิตทั้งวันทั้งคืน
    2.เล่นเกมกราฟฟิกเจ๋งๆ
    3.ไรท์หนังลงdvdไปด้วยดูอินเตอร์เนตไปด้วย
    4.อยากให้ไรท์หนังไปด้วยเล่นเกมไปด้วยได้
    คือตอนนี้ผมใช้สเปกตามลายเซ็นอะครับ เวลาทำข้อ3ตอนเปิดหน้าต่างอินเตอร์เนต มันจะช้าและอืดมากครับ และข้อ4นี่ผมอยากทำมากครับ แต่มันทำไม่ได้อะครับ ขนาดข้อ3ยังอืดเลยครับ
    เลยอยากทราบว่าหากในอนาคตผมจะซื้อใหม่ควรใช้ซพียูจากค่ายไหนครับ ในงบ cpu ไม่เกิน4000

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ทำได้ทั้ง 2 ค่ายเลยคับ ที่ว่ามา

แล้วมีใจให้อันไหนมากกว่ากันละครับ ถ้าเป็นผมเลือก AMD เพราะมีใจให้มัน

ก็เหมือนกัน คุณจะซื้อรถรุ่นไหนไว้บรรทุกผักที่ซื้อมาจากไร่แล้วต้องขึ้นเขาด้วย
    1 NISSAN นิยมกันมาก ก็เห็นๆคนแถวภาคเหนือหรือที่มีหุบเขาเยอะเขาใช้อยู่แล้วพูดต่อกัน
    2 TOYOTA ใครว่ามันทำไม่ได้เหมือน NISSAN เดี๋ยวนี้เห็นบรรทุกกันเกลื่อนหมด
    3 ISUZU เขาว่ากำลังมันไม่มี ไม่เหมาะแก่การบรรทุกหนักๆ ก็ยังเห็นเค้าใช้บรรทุกกันแยะไป บางทียังอัดแข่งกับรุ่นอื่นเค้าเลย
    4 MITSUBISHI เค้าว่าเอาไปแข่งดีกว่า อย่าเอามาใช้งานหนักๆ น้าผมใช้ลากปลาหมึก หอย ปู ส่งมาเป็น 10 ปีแล้ว ไม่เห็นมันจะพัง

งุงิ....

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

คอม สมัยนนี้ ทำได้ หมดแล้ว 1หมื่น ยัน 4 หมื่น ทำได้หมด
    แต่ข้อ4 ไม่เคยลอง -*-

ลองใช้วิธีเลือกแบบผมดูมะ
    ชอบ Mb ตัวไหน ลงคล้ายนั้นเลย ง่ายๆๆ เพราะ ดีทั้ง 2 ค่าย
    Last edited by kidnapped1; 16 Mar 2008 at 19:06:39.

OverclockZone Member สับสน's Avatar

ของผม AMD เท่านั้น

OverclockZone Member jin's Avatar

ตอบได้เรื่อยๆนะครับ ผมอยากทราบความคิดเห็นแต่ละท่าน และผมหวังว่ามันจะป็นประโยชน์ต่อผู้อื่นด้วยครับ

OverclockZone Member damned's Avatar

Quote Originally Posted by oil_metal View Post
    แล้วมีใจให้อันไหนมากกว่ากันละครับ ถ้าเป็นผมเลือก AMD เพราะมีใจให้มัน

ก็เหมือนกัน คุณจะซื้อรถรุ่นไหนไว้บรรทุกผักที่ซื้อมาจากไร่แล้วต้องขึ้นเขาด้วย
    1 NISSAN นิยมกันมาก ก็เห็นๆคนแถวภาคเหนือหรือที่มีหุบเขาเยอะเขาใช้อยู่แล้วพูดต่อกัน
    2 TOYOTA ใครว่ามันทำไม่ได้เหมือน NISSAN เดี๋ยวนี้เห็นบรรทุกกันเกลื่อนหมด
    3 ISUZU เขาว่ากำลังมันไม่มี ไม่เหมาะแก่การบรรทุกหนักๆ ก็ยังเห็นเค้าใช้บรรทุกกันแยะไป บางทียังอัดแข่งกับรุ่นอื่นเค้าเลย
    4 MITSUBISHI เค้าว่าเอาไปแข่งดีกว่า อย่าเอามาใช้งานหนักๆ น้าผมใช้ลากปลาหมึก หอย ปู ส่งมาเป็น 10 ปีแล้ว ไม่เห็นมันจะพัง

งุงิ....
    หุๆเหตุผลเห็นภาพขึ้นมาเลย

dordeg's Avatar

Quote Originally Posted by oil_metal View Post

งุงิ....
    สะใจฟะ...AMD

OverclockZone Member kingmax's Avatar

เอาที่พองบ ชอบค่ายไหนเอาค่ายนั้นครับ

OverclockZone Member BlackDrago's Avatar

วิธีของผมคือประกอบ 2 เครื่อง ส่วนจะเลือก CPU ค่ายไหนก็แล้วแต่ศรัทธาและกำลังทรัพ

เครื่องหลักไว้เล่นเกมส์ ทำงาน เล่นเน็ต การ์ดจอ แรม อยากใส่เท่าไหร่ใส่ไป เลิกใช้ก็ปิด

อีกเครื่องนึงไว้ทำงานเบื้องหลัง โหลดบิต เปิดเพลง ไรท์แผ่น DB Server ฯลฯ
    แรมอย่างน้อย 512 อย่างอื่นไม่ต้องแรงก็ได้ จะได้ไม่กินไฟมาก ส่วนใหญ่จะปิดจอไว้

OverclockZone Member cyanide's Avatar
    バンコク=BKK ถนนจรัญสนิทวงศ์

Quote Originally Posted by BlackDrago View Post
    วิธีของผมคือประกอบ 2 เครื่อง ส่วนจะเลือก CPU ค่ายไหนก็แล้วแต่ศรัทธาและกำลังทรัพ

เครื่องหลักไว้เล่นเกมส์ ทำงาน เล่นเน็ต การ์ดจอ แรม อยากใส่เท่าไหร่ใส่ไป เลิกใช้ก็ปิด

อีกเครื่องนึงไว้ทำงานเบื้องหลัง โหลดบิต เปิดเพลง ไรท์แผ่น DB Server ฯลฯ
    แรมอย่างน้อย 512 อย่างอื่นไม่ต้องแรงก็ได้ จะได้ไม่กินไฟมาก ส่วนใหญ่จะปิดจอไว้
    ^
    ^
    ผมก็ใช้แบบเนี่ยครับ เพราะผมเอาเครื่องเก่าๆ ไว้โหลดบิท ไร้ท์ มันไม่กินไฟดี
    เล่นเกมก็เทพหน่อยเครื่องนี้ต้องปิด(ไม่ปิดเด๊วจะอยู่ไม่ยืด)
    2 เสปก ต่อมันจอเดียวเนี่ยหละ โดยส่วนตัวนะครับ ผมว่าไร้ท์ไปด้วยแล้วทำอย่างอื่นไปด้วย
    ผมไม่เคยทำเลยหละ เพราะมันจะทำให้หนังที่ไร้ท์อยู่ มีสะดุด จากประสบการณ์ของตัวเองนะครับ
    ถึงแม้จะไม่ใช่ทุกเรืื่อง

OverclockZone Member เครซี่คุง's Avatar

จริง ๆ การใช้งานที่ว่ามาของค่ายไหนก็ทำได้หมดครับ รักใครชอบใคร ก็เอาอันนั้น เดี๋ยวนี้ราคาใกล้เคียงกันแล้ว

ผมเองก็ใช้งานเหมือน จขกท โหลดมันทั้งวันทั้งคืน เล่นเกมสวย ๆ แต่ 7900GS ผมเริ่มจะเอาเกมใหม่ ๆ ไม่ค่อยยู่แล้ว

ไรท์ DVD ไปพร้อมกับเล่นเน็ตอันนี้ไม่น่าอืดนะครับ เพราะผมก็ทำอยู่ทุกวัน

ส่วนไรท์ DVD พร้อมกับเล่นเกมอันนี้ผมก็ทำบ่อย ไม่มีปัญหาครับ แผ่นไม่เคยเสีย ไม่มีสะดุด ผมใช้ X2 3800+ / M2N-E / DDR2 1/667 x2 / Pioneer A10
    Last edited by เครซี่คุง; 17 Mar 2008 at 10:28:24.

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ พอจะเห็นภาพขึ้นมาละครับ เรื่องต่อคอม2เครื่องคงไม่ไหวละครับ ไม่มีเงิน

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

อยากให้ได้ ข้อ 4 นี้ ผมว่ามันมะได้อยู่ที่ ค่าย cpu นะ...

มันอยู่ที่ MB + hardware เครื่องท่านมากก่างับ เพราะข้อมูลที่ส่งผ่านมันจะเยอะมากๆ งับ
    HDD (หนัง) <> CD/DVD writer แล้วยัง HDD <> CPU <> GPU
    มันจะคอขวด ที่ I/O ของ MB งับ

ps เอาจิงๆ เล่นเกม ไปด้วย write หนังปายด้วยนี้มะแนะนำงับ โดยเฉพาะ เกมที่กิน spec สูงๆ เพราะมีโอกาศที่ทำให้ write fail สูงมาก

OverclockZone Member เครซี่คุง's Avatar

เล่นเกมพร้อมไรท์หนัง ถ้าใช้ฮาร์ดดิกส์ลูกเดียวก็มีเสียวครับ แต่ของผม มี 4 ลูกอ่ะ ลูกหนึ่ง มีแต่วินโด้และเกม อีก 3 ลูกก็ไว้โหลดเท่านั้น เล่นไปไรท์ไป ตั้งกะเกมออนไลน์ ยัน crysis แผ่นก็ไม่เสีย

OverclockZone Member nunazaa's Avatar

ใ น ก ร ณี ที่ ใ ช่ ก า ร ส่ ง ข้ อ มู ล เ เ บ บ เ ย อ ะ ๆ ผ ม ว่ า

AMD ค ง จ ะ รุ่ ง ก ว่ า . . . น่ ะ . . . . เ เ ต่ ทั้ ง นี้ ทั้ ง นั้ น ต้ อ ง อ ยู่ ที่ จ ข ก ท . ล ะ ค รั บ ว่ า

ท่ า น ช อ บ ค่ า ย ไ ห น . . . . ส่ ว น ตั ว ผ ม AMD คื อ คำ ต อ บ เ ดี ย ว เ ท่ า นั้ น

Bookmarks

Bookmarks