ทำทำไมการ copy dvd+r ซึ่งเป็นแผ่นที่ใช้เนโรในการเขียนแผ่นนั้น ข้อมูลภาพเสียง ซึ่งใช้โปรแกรม เนโร
ในการเขียนไฟล์ แบบมัลติเซศชั่น ชนิดเขียนไฟล์เพิ่มในภายหลังได้ค่ะ แล้วเขียนไฟล์เพิ่มในภายหลัง ภายหลังทีละ เซศชั่น ครั้งจนเต็มแผ่น แผ่น dvd+r
เช่น dvd+r เช่น มี 8 session ซึงแต่ละsession
เขียนทีละsessionต่างเวลากัน รวมๆ 8 session รวม เท่ากับ มี 84678 file 889 folder ขนาดรวม 4.21 gb ที่เป็น dvd+r มีหลายsession หลายไฟล์ ทำไมก๊อปแล้วมาลงแผ่น dvd-r หรือ dvd +r อีกแผ่น ทำไมมันก๊อปแล้วเปิดมาดูเจอแค่sessionเดียวละคะ เช่นเห็นแค่sessionที่1 อันเดียว เหลือแค่ไฟล์ในsessionที่ 1 เอาแผ่นมาดูพบว่ามันก็เขียนเต็มแผ่นนี่คะ แต่เปิดอ่านแผ่นมันเจอแค่ session แรก อันเดียวเอง เปิด แล้วsession อื่นๆไฟล์อันอื่นหายไปไหนหมด ทำไมมันมองไม่เห็นคะ ไม่ว่าจะใช้ โปรแกรม โคลน cd
อิมเมจเบิน อัลตร้าไอเอสโอ เนโร แอลกอฮอล์ 120% และ โปรแกรมช่วยก๊อปแผ่นเขียน iso อื่นๆ อีกสารพัดมาก๊อปมันก็ เขียนแล้วเปิดมาเจอแค่ sessionเดียว ตอนที่สั่งก๊อปแผ่นนะคะ มันก็เขียนอิมเมจไว้ใน hdd เชคขนาด ไฟล์ แล้วก็ ตรงหรือใกล้เคียงมากๆ กับแผ่นต้นฉบับนะคะ เช่นแผ่นต้นฉบับมีขนาด 4.00 gb ก๊อปเขียนเป็นอิมเมจแล้วมาดูที่ขนาดอิมเมจที่เขียนได้ก็มีขนาด ประมาณ 4.00 gb เหมือนๆ ต้นฉบับ เลยพอมาเขียนลงต่อลงแผ่นต่อไป เอาแผ่นออกมา ตรวจ ๆดูก็พบว่ามันเขียนเต็มสุดขอบแผ่นเลยนะคะ
มีขนาด น่าจะประมาณ 4 gb ได้ เพราะมันเกือบสุดขอบแผ่น ข้อมูลน่าจะเขียนได้ครบแต่ พอเอาใส่เครื่อง เปิดมาดู แผ่นเรียกไฟล์ มัน เจอแค่แทรคล่าสุดเช่นเจอ แค่sessionที่ 1 เช่นมีมี folder 678 file ขนาด 500 mb แล้วทำไมไอ้ที่มันเขียนไว้อีก 7session
ขนาด 3.5 gb มันล่องหล มองไม่เห็น ทำไมมันมองไม่เห็นไฟล์พวกนั้น ละคะ มันบอกว่าแผ่นมีขนาดแค่ 500mb แต่จริงๆมันเขียนไว้ 4 gb ทำไงคะช่วยด้วยค่ะ มันเป็น เพราะอะไรคะแล้วเราจะแก้ไขอย่างไรคะ ถ้า ก๊อปจากแผ่นแม่มา past วางลง hdd ตรงๆ
แบบธรรมดาไม่ใช้โปรแกรมอะไร ก่อน กับขนาด ไฟล์ มากๆ 84678 file 889 folder ขนาดรวม 4.21 gb อ่านข้อมูล 1 ชม ไม่เสร็จแน่นอน ดีไม่ดี ดีวีดี ไดรทอ่านร้อนจน พัง hdd ก็ทำงานหนักอาจเสีย

แผ่นต้นฉบับ close session ทุกครั้งค่ะ

สรุปคำถามแบบเข้าใจง่ายๆนะคะ

เช่นเขียนไฟล์รูปภาพด้วยโปรแกรม เนไร ไว้ในแผ่นต้นฉบับ 2 เซสชั่น dvd+r
เป็น data ไฟล์ธรรมดาๆค่ะ
เช่นไฟล์รูปภาพ

เซสชั่นแรกสมมุตติว่า เป็น เซสชั่น 1 เขียนรูปไว้ 5 ไฟล์
มีขนาด 2 mb จนเสร็จ แล้ว close session แล้วค่ะ

ต่อมา อีก 10 วันต่อมา เอาแผ่นต้นฉบับ dvd+r ดังกล่าวมาเขียนไฟล์เพิ่ม เขียนไฟล์ เช่นรูป เพิ่มในภายหลังเป็น เซสชั่นที่ 2 เช่นสมมุตติรูป มี 10 file ขนาด 5 mb

เขียนเพิ่ม ต่อจาก เซสชั่นแรก เมื่อเขียนเสร็จนะคะ close session ที่ 2 เรียบร้อย
จากนั้นเอาแผ่นมา เปิดดูเพื่อตรวจสอบความถูกต้อง
ของแผ่น พอมาดูก็ จะพบว่าในแผ่นที่เราเขียนไปนั้น เป็น ไฟล์มี รวมทั้งหมดเท่ากับ 12 ไฟล์
ขนาด 7 mb ค่ะ มี 2 session

แต่แผ่นต้นฉบับนี้ ที่ว่า มี 2 session
เปิดแผ่นดูแล้วมี 12 ไฟล์
ขนาดรวม 7 mb ค่ะ

เมื่อนำเอาแผ่นที่ว่านี้ จับมันมา copy ด้วยโปรแกรมช่วย copy ต่างๆ หลายโปรแกรม ต่อเป็นแผ่นลูกแล้วพอ เอาแผ่นลูก ที่ ก๊อปจากแผ่นแม่ที่ว่ามี 2 session
เปิดแผ่นดูแล้วมี 12 ไฟล์
ขนาดรวม 7 mb ค่ะ

แผ่นลูกมาเปิดมาดู ด้วย open ธรรมดาๆที่แผ่น เลยเช่น ใส่แผ่ที่ ไดรท e แล้ว open ดูข้อมูลในแผ่นพบว่า ในแผ่น dvd มันเห็นมี ไฟล์ทั้งหมด แค่ 5 ไฟล์ 2 mb เท่านั้น อย่างอื่นไม่เห็นอะไรเลยค่ะ
ซึ่งก็คือ เห็นแค่ไฟล์ใน เซสชั่นที่ 1 ขนาด 5 ไฟล์ 2 mb
เท่านั้นเองค่ะ แต่ไฟล์ ที่เหลืออีก 10 file ขนาด 5 mb มันเขียนใส่แผ่นลูกมาก็จริงแต่มันลองหลเปิดหาไม่เจอ
มันมองไม่เห็นเลยซึ่ง ไฟล์ที่ว่า นี้ นี้ มันอยู่ใน เซสชั่นที่ 2 มันมองไม่เห็นเลยค่ะ แต่รู้ว่ามันก็อปมาแล้ว แต่ไฟล์ในเซสชั่นที่ 2 ล่องหลค่ะ ไม่เห็นไฟล์ มันแปลกมากๆเลยค่ะ
เพราะอะไรคะ

ทำไมแผ่นต้นฉบับ dvd+r

มี 2 session
เปิดแผ่นดูแล้วมี 12 ไฟล์ ครบ
ขนาดรวม 7 mb ครบ ค่ะ
แต่กอปมันแล้ว เอาแผ่นลูกฉบับ dvd+r หรือ dvd-r

เปิดมา
มันเจอแค่ 5 ไฟล์ 2 mb
เท่านั้นเองค่ะ ไฟล์ใน เซกชั่นที่ 2 มันล่องหลเฉพาะแผ่นลูกฉบับค่ะก๊อปอย่างไร กี่ครั้งๆ จากต้นฉบับ12 ไฟล์
ขนาดรวม 7 mb ใส่แผ่นลูกฉบับ แผ่นลูกฉบับ ไฟล์มันก็ ล่องหลเห็นได้แค่ 5 ไฟล์ 2 mbเท่านั้น

สรุปก๊อปต่อแล้วต้นฉบับกับลูกฉบับต่างกันเลยค่ะ

ทำไมมันก๊อปด้วยโปรแกรมโดยตรงไม่ได้ละคะ ทำอย่างไรดี