Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบวิธีแปลงเสียง ac3/dolby ไปเป็น dts

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบวิธีแปลงเสียง ac3/dolby ไปเป็น dts

อยากทราบวิธีแปลงเสียง ac3/dolby ไปเป็น dts
    อยากจะแปลงหนังเก่าๆหลายๆเรื่อง เอาไว้ดูเล่น (ผมชอบหนังพากย์ไทยแต่พอพังเสียง ac3/dolby เสียงมันชอบแหลมบาดหูเป็นช่วงๆ)
    ผมพยายามค้นหาใน google ดูแล้ว เจอแต่ แปลง dts ไปเป็น ac3
    หาวิธีแปลง ac3 หรือ dolby ไปเป็น dts ไม่เจอ
    ท่านใดพอจะมีวิธีขอคำชี้แนะด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

เห็นเค้าใช้ Surcode กันนะ แต่....
    คุณภาพที่ได้คงไม่ใช่อย่างที่คุณคาดหวังกระมัง
    เท่าที่ทราบ แปลงเป็น dts แล้วไฟล์มันใหญ่ขึ้น ก็เท่านั้น คุณภาพไม่ได้ดีกว่าต้นฉบับไปได้หรอกมั้งครับ
    หาทางปรับ AC3 ให้มันถูกใจคุณน่าจะง่ายกว่า

Comment

ข้าว ทำเป็นแป้งได้
      แต่เอาแป้งมาทำเป็นข้าว
      เขาไม่ทำกันหรอกคุณ
      เสียงบาดหู 55555+++++

Comment

ปรับ อีควอ...ง่ายกว่ามั๊ง หรือไม่ก็ ถอดเสียงมามิกซ์ใหม่เลย เอาที่ชอบ

Comment

ขอตอบนะครับ ถือว่าศึกษาวิธีการ
          ทำแล้วได้ผลอย่างไร หรือใครเข้ามาพบแล้วลองทำ ได้ผลอย่างไรก็กลับมาให้คำตอบด้วย ผมไม่มีเครื่องเสียงดีๆ ไว้ทดสอบ-เปรียบเทียบ

ก่อนอื่นต้องมีโปรแกรม Surcode DVD Pro DTS Encoder (ที่เห็นใช้กันก็ v1.0.29)
          หรือ Surcode DTS HD Master Suite (v2.0 มั้ง)

ขั้นแรก ก็ extract เสียงเป็น wav ไฟล์
          ง่ายสุด (ของผม) คือใช้ eac3to ผ่าน Command line ดังนี้

eac3to.exe INPUT.ac3 OUTPUT.wavs
          (.wavs มี s ด้วยนะครับ)

ขั้นต่อมาก็เปิด Surcode DTS ขึ้นมา เลือกรูปแบบที่ต้องการ (ทดสอบเอง จะได้รู้)
          ลากไฟล์ที่ได้จากขั้นตอนแรกไปวางช่องแทรคที่ละช่อง ให้ตรง
          ถ้าใช้ DTS HD Master Suite ก็สามารถทำได้ถึง 7.1 HD-MA เลย

======== หรือทำในขั้นคอนเดียว

eac3to INPUT.ac3 OUTPUT.dts -768

หรือ

eac3to INPUT.ac3 OUTPUT.dts -1536
          Last edited by pikorokoso; 3 Dec 2019, 10:53:10.

Comment

หาโหลดที่มันมีเสียง dts มาเลยง่ายกว่า

Comment

Working...
            X