Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิเคราะห์ Intel หรือ AMD อันไหนดีกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิเคราะห์ Intel หรือ AMD อันไหนดีกว่า

Intel
    ซีพียูของอินเทลสังเกตเห็นได้เลยว่าพัฒนาอยู่หลายๆ เรื่องนั้นก็คือขนาดแคช L2 ที่มาก ความเร็วสัญญาณนาฬิกาสูง และการจัดสรรพลังงาน
    อินเทลทุ่มการตลาดส่วนใหญ่ให้กับ Desktop Computer มากกว่า Laptop เพราะเป็นตลาดที่เปิดกว้างพอสมควร
    แต่ข้อเสียของอินเทลคือใช้ระบบบัส FSB ซึ่งมันต้องไปช่วยงานแคช L2 ด้วยซึ่งเป็นเรื่องที่จะเกิดปัญหาคอขวด
    AMD
    คู่แข่งคนสำคัญของอินเทลซึ่งพลัดกันแพ้พลัดกันชนะกับอินเทลตลอดโดยที่ออกซีพียูที่จะมาสู้กันกับอินเทลทางการตลาดนั้นก็คือ
    Celeron สู้กับ Sempron
    Pentium 4 สู้กับ Athlon 64
    Pentium Dual Core,Celeron ตระกูล Allendale,Core 2 Duo สู้กับ Athlon 64x2 กับ Phenom x2
    Core 2 Quad กับ Core 2 Extreme แบบ Quad Core (เลขรุ่น QXxxxx) สู้กับ Phenom x4กับ Phenom FX
    สรุป
    Intel ดีกว่าตรงที่...
    1.แคช L2 ใหญ่มากตั้งแต่ 1 MB ยัน 12 MB
    2.ราคาคุ้มกับประสิทธิภาพ
    3.ผลการทดสอบส่วนใหญ่ดีกว่า AMD
    4.ซีพียูตระกูล Nehalem ซึ่งเป็นชุดต่อไปของซีพียู 45 nm จะเพิ่ม Hyper Threading ซึ่งจะเร็วกว่า Penryn ถึง 2 เท่าตัวอาจจะทำให้ AMD ทวงการเป็นเจ้าซีพียูไม่ได้
    AMD ดีกว่าตรงที่...
    1.มีแคช L3 ในตระกูล Phenom
    2.HyperTransport จะช่วยให้การส่งข้อมูลเร็วขึ้นกว่า FSB
    3.มี Memory Controller ในตัว

ชาว Overclockzone ก็ตัดสินใจเอาเองละกันว่า Intel หรือ AMD ดีกว่ากัน

No Comment ปล่อยตก ครับ

Comment

แล้วแต่คนชอบมั้งครับ ชอบค่ายไหนก็ ซื้อค่ายนั้น

Comment

เคยได้ยินว่า เล่นเกม ต้อง amd จริงป่ะครับ

Comment

AMD สำหรับคนหน้าตาดี อิอิ

Comment

เคยได้ยินคำว่า

ความแรงอยู่ที่ใจและความศัทธาที่มีแต่ ของชิ้นนั้นๆใหมครับ

มันอยู่เหนือเหตุผมทั้งหมดที่ท่านบอกมาครับ

Comment

ถ้าใช้คำตอบที่เป็นวิทยาศาสตร์ (คือใช้เหตุผลและการทดลองเป็นตัวอ้างอิง)
              Intel ดีกว่า AMD ทุกรุ่น

ถ้าใช้คำตอบที่เป็นเศรษฐศาตร์ (ราคาต่อประสิทธิภาพ และ ความคุ้มค่า)
              ถ้าไม่ OC
              AMD ดีกว่า Intel
              ถ้า OC
              Intel ดีกว่า AMD

ถ้าใช้คำตอบแบบรสนิยม (ขึ้นอยู่กับอารมณ์ของผู้ใช้เป็นหลัก และไม่ใช้เหตุผล)
              = ล่อเป้า

Comment

นานาจิตตัง แต่ผมไม่มีตัง ^^"

Comment

ง่า
                  ผมเด็กใหม่อะ

ล่อเป้า หมายถึง อะไร อะ

Comment

Originally posted by pottor View Post
                    ง่า

ก็เอามือจับขาสองข้าง แล้วเอาติงยันไข่ เหมือนอัดถั่วดำ เค้าเรียกกันว่า ล่อเป้า

Comment

Originally posted by pottor View Post
                      ง่า

ล่อเป่าคือ การเอาความคิด ตัวเอง ตัดสินหรือความเห็นตัวเอง เหมาสรุป ความคิดเห็นคนอื่นไปด้วย หรือ การตั้งกระทู้ในทางที่ก่อให้เกิน การใช้ความเห็นที่แตกแยกกันอย่าง รุ่นแรง

เช่น การไปโพสที่ห้อง AMD แล้วโพสด้วย ขอ้ความที่ ทำให้เกินการไม่พอใจ หรือจงใจโพง ผมยกที่อย่างที่เคยมีมี ที่ห้อง AMD นะครับ

เหตุผมที่ทำให้ INTEL แรงกว่าAMD ทุกด้าน จั่วหัวแบบนี้ ถ้าไปโพสในห้อง INTEL คงไม่มีไครว่า แต่กลับไป โพสในห้อง AMD ท่านคิอว่า ตัวอย่างที่ผมยกให่ดู เป็นไงครับ

เหมือน ท่าน ลองไปโพส ว่า รถ YARIS สู้ JAZZ ไม่ได้ ในเวป YARIS ซิครับ มันจะเกิดอะไรขั้น

ส่วนที่ท่านโพส ไม่ได้เป็นการล่อเปล่าครับ ผมว่า เป็นการ หาข้อสรุปให้ตัวเองมากกว่าโดยใช้ความรู้หรือความเข้าใจในสิ่งที่ รู้มา ไม่มีปัญหาในความคิดผม

แค่เรา ไม่ไปบอกให้คนอื่นคิดเหมือนที่เราคิดก็ใช้ได้แล้วครับ

เพราะคนซื้อ AMD ก็ไม่ได้หมายความว่า จะต้อง คิดว่า มัน แย่กว่า AMD ในทาง ไดทางหนึ่ง
                      หรือ คนซื้อ INTEL ก็ไม่ได้หมายความว่า ไม่ซื้อ AMD เพรา มัน ไม่แรงเท่า INTEL

มันมีหลาย เหตุผมในการเลือกของสิ่งหนึ่งครับ

ผมเคยได้ยินเข้าพูดกันว่า แฟนเรา ก็ไม่มีตำแหน่ง นางสาวไทย การันตี แต่มองดีๆ ยังดูดีกว่านางสาวไทยเลย อิอิ เรื่มนอกเรื่องแล้ว

Comment

Originally posted by wikorn View Post

ผมเคยได้ยินเข้าพูดกันว่า แฟนเรา ก็ไม่มีตำแหน่ง นางสาวไทย การันตี แต่มองดีๆ ยังดูดีกว่านางสาวไทยเลย อิอิ เรื่มนอกเรื่องแล้ว
                        แต่ถึงเวลาก็ร้องเสียงเดียวกันคับ

Comment

Working...
                        X