Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปรียบเทียบ T7700 vs T9300 ต่างกันอย่างไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปรียบเทียบ T7700 vs T9300 ต่างกันอย่างไรครับ

T9300 (2.5GHz/800 FSB/ 6MB Cache)
    T7700 (2.4GHz/800 FSB/ 4MB Cache)
    ทั้งสองตัวต่างกันอย่างไรครับ ความเร็วนี่ต่างกันมากมั้ยครับ และมีอะไรต่างกันบ้างครับ

Originally posted by igalgbin View Post
    T9300 (2.5GHz/800 FSB/ 6MB Cache)
    T7700 (2.4GHz/800 FSB/ 4MB Cache)
    ทั้งสองตัวต่างกันอย่างไรครับ ความเร็วนี่ต่างกันมากมั้ยครับ และมีอะไรต่างกันบ้างครับ
    ต่างนิดหน่อย

Comment

ต่างแน่ๆคือเรื่องความเร็วกับแคลช ซีพียูตัวใหม่มีความเร็วมากกว่า และมีแคลชมากกว่า
      แต่ถ้านำมาใช้งานจริงคงไม่เห็นความแตกต่างเท่าไหร่

Comment

Originally posted by independent131 View Post
        ต่างแน่ๆคือเรื่องความเร็วกับแคลช ซีพียูตัวใหม่มีความเร็วมากกว่า และมีแคลชมากกว่า
        แต่ถ้านำมาใช้งานจริงคงไม่เห็นความแตกต่างเท่าไหร่
        แคลชคืออะไรเหรอครับ ใช่วงที่นักร้องนำชื่อแบงค์รึเปล่าครับ

มีความแตกต่างด้านสถาปัตย์กรรมด้วย t9300 เป็นแบบ 45nm ทำให้ร้อนน้อยกว่า แต่จะมีข้อเสียคือ เซ็นเซอร์จะเพี้ยนเพราะใหม่เกิน บอร์ดบางตัวยังไม่รองรับ

Comment

ครับต่างกันที่ cash ที่ต้องเตรียมไปด้วยครับ ^^

Comment

ต่างกันที่ แคช(แรมส่วนตัวของ cpu) แล้วก็ความเร็ว 0.1 ghz และที่สำคัญคือ T9300 ใหม่กว่าเทคโนโลยี่การผลิต 45 nm ทำให้กินไฟน้อยกว่า T7700 ที่มีเทคโนโลยี่การผลิต 65 nm อยู่พอสมควรครับ แต่ T9300 เพิ่งออกมาแรก ๆ น่าจะแพงกว่าอยู่พอควรครับ T9300 ใช้ทำงานได้ดีกว่า T7700 โดยเฉพาะการ ตัดต่อ เพราะมีชุดคำสั่งชุดใหม่ใส่เข้าไปด้วย

ถ้าผมเดาอะไรผิดไป ขออภัยด้วยครับ

Comment

ตัว 45nm ประหยัดไฟกว่า 30%

Comment

Originally posted by onimushapooh View Post
                ตัว 45nm ประหยัดไฟกว่า 30%
                ถึงหรอครับ เยอะดีจัง

Comment

อ่า ความเร็วมันต่างครับ มากไหมนั่นก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ ยิ่งงานที่ต้องใช้การประมวลผลหนักๆก็จะเห็นผลมากกว่าครับ ถ้าใช้ธรรมดาผมว่าคงไม่เห็นความต่างครับ อีกอย่าง เทคโนโลยีใหม่ 45nm นั่นช่วยประหยัดไฟได้เพิ่มขึ้นอีกด้วยครับ

Comment

T9300 ได้เปรียบทุกกรณี

Comment

ตามที่ ทุกท่านกล่าวมาครับ ทั้ง Cash ทั้ง Cache ทั้งความเร็ว หึหึ

มีผลกับการตัดต่อ VDO ครับ คำสั่งใหม่ใส่เข้ามาเพื่อจุดนี้ด้วย
                      แล้วก็ในการเข้ารหัสถอดรหัสไฟล์ เช่น Xvid DivX หรือบีบไฟล์ พวก zip rar พวกนี้ L2 Cache มีผลมากครับ เห็นได้จากตาเปล่าด้วยเวลาการเข้ารหัสที่ต่างกันเห็นๆครับ อิอิ

ถ้าพูดผิดไปบ้างขออภัยน้าครับ

Comment

Originally posted by fakeheal View Post
                        ตามที่ ทุกท่านกล่าวมาครับ ทั้ง Cash ทั้ง Cache ทั้งความเร็ว หึหึ

มีผลกับการตัดต่อ VDO ครับ คำสั่งใหม่ใส่เข้ามาเพื่อจุดนี้ด้วย
                        แล้วก็ในการเข้ารหัสถอดรหัสไฟล์ เช่น Xvid DivX หรือบีบไฟล์ พวก zip rar พวกนี้ L2 Cache มีผลมากครับ เห็นได้จากตาเปล่าด้วยเวลาการเข้ารหัสที่ต่างกันเห็นๆครับ อิอิ

ถ้าพูดผิดไปบ้างขออภัยน้าครับ
                        ไม่ผิดหรอก ตามนั้นละ
                        ทั่วไปไม่ต่าง แบบนี้ละถึงจะต่าง
                        ดูหนังโป๊คงไม่ต่างละมั้ง 555+

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                          ไม่ผิดหรอก ตามนั้นละ
                          ทั่วไปไม่ต่าง แบบนี้ละถึงจะต่าง
                          ดูหนังโป๊คงไม่ต่างละมั้ง 555+
                          ต่างเวลาRipหนังโป๊ไงละท่าน

Comment

Working...
                          X