overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: มีปัญหากับพาวเวอร์ Enermax liberty 500w

OverclockZone Member

Default มีปัญหากับพาวเวอร์ Enermax liberty 500w

คือตอนนี้เปิดเครื่องคอมใช้งานได้สักพักมันก็มีเสียงจิ๊ดๆๆๆๆๆๆๆ ดังมาจากพาวเวอร์ ประมาณ 10 กว่านาที แล้วก็หาย เป็นอย่างนี้บ่อยมากเคยเอาไปเปลี่ยนมาครั้งแล้วได้ตัวใหม่มาก็ยังเป็นอยู่ไม่รู้ต้องทำอย่างไงกับไอ้เสียงนี้ให้มันหาย รบกวนช่วยทีครับ (E6300+ram 2 G+P35DS3L+3870+DVDRW)

OverclockZone Member miixer's Avatar

มีหนูเข้าไปหาความอบอุ่นหรือป่าวครับ อิอิ

ล้อเล่นขำๆนะครับ เอาเป็นว่ารอคำตอบจากผู้รู้ละกันคร๊าบ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ผมว่าปรกตินะ

ผมใช้รุ่นนี้อยู่ไม่ดังจี๊ด

OverclockZone Member kgb99's Avatar

Quote Originally Posted by chungkob View Post
    ผมใช้รุ่นนี้อยู่ไม่ดังจี๊ด
    แต่ผมมี (Enermax EG465AX-VE 460W )^^"

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ตัว 460W (Enermax Dual Fan) ผมก็จี๊ดดด ๆ ๆ ๆ เหมือนกันครับ ^^

แต่ รุ่น liberty นี่ผมไม่แน่ใจ อาจจะเป็นแบบ rep 4 ก็ได้

ต้องรอคนใช้รุ่น liberty มายืนยันหลายๆคนคับ ^^"

OverclockZone Member jraboy's Avatar

เคยเป็นครับเอาไปเครมได้ตัวใหม่มา เห็นว่าเป็นปัญหาจากสายต่อด้านหลัง

OverclockZone Member kingza99's Avatar
    งามวงศ์วาน - พระราม 7

TT ของผมก็เป็นครับ นานๆ ดังที ดังเบามากๆ เพราะพัดลมในเคสดังกว่าเยอะ

ผมขอฟันธงครับ เสียงนี้ไม่เป็นปัญหาแก่การใช้งานแต่ิอย่างใด

เห็นของหลายๆคนหลายๆยี้ห่อหลายๆรุ่นก็เป็นเหมือนกันนะ แต่หลายๆคนอาจจะไม่สังเกตุและไม่สนใจเพราะมันดังเบามากๆ

และมันก็ยังเปิดใช้งานได้ตามปกติ

เัพียงแต่ยังมีคนที่เชื่อว่า Enermax liberty 500w เท่านั้นที่มีปัญหานี้

เป็นมาหลายรายแล้วครับ พวกล็อตหลังๆ เครมหลายรอบกว่าจะได้แบบที่ไม่มีเสียง

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

Enermax หลังๆๆมันเสียตรงนนี้ละ

I3K
    Guest

เป็นกันหลายยี่ห้อ หลายรุ่นเน้อ เป็นๆหายๆ แบบนี้ละ เรื่องปรกติของมัน ^^

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

เสียงจี่ เป็นเสียงการไหลของไฟฟ้าในขดลวดอนุกรมอ่ะครับ (แท่งโลหะรูปโดนัท มีขดลวดพันรอบๆ) ปกติจะมียางหุ้ม หรือกาวเหลวแปะซับเสียงเอาไว้ ถ้าแปะไม่ดี แปะไม่ทั่ว ก็มีเสียงเล็ดลอดออกมาได้ แต่ไม่เป็นปัญหากับการใช้งานแต่อย่างใด นอกจากรำคาญ ยิ่งเครื่องใครต่อสายดินกันไฟดูดไว้ ยิ่งดังขึ้นไปอีก

แต่ถ้ามีเสียงวี๊ด อันนี้ไม่ดีแน่ เพราะเป็นเสียงของตัวเก็บประจุ (คาปา) เสื่อม ยิ่งใช้นานๆ กระแสยิ่งตก บางคนซื้อ PSU กำลังสูง แต่ระบบใช้ไปไม่ถึงก็ยังไม่วูบ แต่หารู้ไม่ว่า PSU ที่คาปาเสื่อม มีเวียงวี๊ด มันจ่ายไฟไม่ได้ตามสเปกแล้ว Delux 450w ตัวเก่าผมก็มีเสียงวี๊ดดังมากๆ พอนานไป เปิดเครื่องไม่ติดเอาดื้อๆ ทั้งๆที่ระบบใช้ไฟน้อยเอามากๆ (ไม่ถึง 200w ด้วยซ้ำ) แกะออกมาดู คาปาตัวใหญ่บวมด้านข้างไปแถบนึง เดินหาเปลี่ยนที่บ้านหม้อ กลับมาใช้งานได้ปกติ

ขอบคุณ ครับ

OverclockZone Member nameless's Avatar

ผมใช้อยู่ครับ ไม่มีเสียงจิ๊ด ๆ ๆ เลยครับ เปิืด 24ชั่วโมงด้วยนะ

OverclockZone Member videop's Avatar

อ่านมาหลายกระทู้แล้ว ผมว่าPSU Enermax ชักยังไงยังไงอยู่นา
    ถ้ามีปัญหาแบบนี้บ่อยๆ (เสียงรบกวน) ผมว่ายอดขายคงตกไปเยอะ
    ผมว่าต้องรีบแก้ไขด่วนๆๆๆ แล้วพวกที่มีเสียงดังอย่างงี่เคลมได้ไหม
    (เครมจนกว่าได้ตัวที่เสียงมะดังอะ) สงสัยจัง

ผู้มาเยือนdd
    Guest

Default ss

เป็นเหมือนกันครับ เป็นประมาณ 5 นาททีแล้วก็หาย
    เป็นประมาณ 2 วันครั้งครับ
    ลองต่อเครื่องกรองไฟดูแล้วหายครับ

OverclockZone Member P5W's Avatar

ของผม Liberty 500W ก็เป็นๆหายๆเหมือนกันครับ
    ชินซะแล้ว -_-"

liberty 400W ครับ ไม่มีเสียงอะไร เงียบเชียบ ต่อสายดินด้วยครับ

OverclockZone Member The MOO's Avatar

ใช้ Liberty 500 อยู่ครับ มีเสียงเหมือนกัน แต่ไม่รำคาญมากเพราะเสียงพัดลมต่างๆ ดังกว่า เคยลองถอดปลั๊กพัดลม หน้า-หลังเคสออก ของผมได้ยินเสียงพัดลมในตัวpsu มากกว่าเสียงจี๊ดๆครับ อ่านกระทู้มามีเรื่องนี้โพสมาเรื่อยๆ คงจะเป็นเรื่องธรรมดาของเค้าแล้วละมั๊ง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks