overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: E2xxx กับ E6xxx และ E8xxx ขอถามนิดนึงนะครับ

OverclockZone Member Beer No.27's Avatar
    ตอนใต้ของกรุงเทพ

Talking E2xxx กับ E6xxx และ E8xxx ขอถามนิดนึงนะครับ

รบกวนท่านผู้รู้นิดนึงครับ ^v^

ขอถามว่าในการ Render ภาพ 3 มิติ หรือตัดต่อไฟล์วิดีโอ จำนวน cache กับ FSB ของซีพียูมันจะมีส่วนที่ทำให้ความเร็วในการทำงานที่แตกต่างกันรึป่าวครับ

ถ้าใช้พวก E2xxx มาเทียบกับพวก E6xxx หรือเอา E6xxx เทียบกับ E8xxx แล้วคล็อคที่ความเร็วเท่าๆ กันและใช้การ์ดจอรุ่นเดียวกัน

cache กับ FSB ที่แตกต่างกันมันจะมีผลมากน้อยเพียงไรครับ

อย่าตอบ 4 หัวนะครับ ( ม๊ะมีตังค์ซื้อ )

- ไม่รู้ว่ามีใครเคยตั้งกระทู้ถามแบบทำนองนี้หรือป่าว ถ้าเคยมีก็ขออภัย ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ ^v^

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

นิดหน่อยเอง
    หาซื้อ Q6600 มือ2 จะแหล่มกว่าเยอะ ถ้าว่างบจำกัด
    เพราะงานที่ท่านจะทำ มันไม่ค่อยได้ อาศัย cache กับ FSB เท่าใหร่
    ซึ่ง E8XXX กับ Q6600 ราคาพอๆ กัน Render ภาพ 3 มิติ หรือตัดต่อไฟล์วิดีโอ พวกนี้หายหัวทำงานได้เร็วมากมาย

OverclockZone Member okinava30's Avatar
    นครราชสีมา-หัวทะเล ชมรม โคราชรักหมา แดกแมว

^
    ^
    ^
    ตามข้างบน

OverclockZone Member aknetwork's Avatar

อีกเสียงครับ

OverclockZone Member Beer No.27's Avatar

เป็นเช่นนั้นเองหรือครับ

แล้วขอถามต่อว่าแล้วขนาดของ cache ที่ต่างกันมันมีผลต่อด้านไหนกันครับ

cache ที่ใหญ่กว่าจะช่วยส่วนไหนของการทำงานของคอมฯ เหรอครับ

สงสัยมาตั้งนานแระ ขอบคุณมากๆ นะครับ ^v^

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by Beer No.27 View Post
    เป็นเช่นนั้นเองหรือครับ

แล้วขอถามต่อว่าแล้วขนาดของ cache ที่ต่างกันมันมีผลต่อด้านไหนกันครับ

cache ที่ใหญ่กว่าจะช่วยส่วนไหนของการทำงานของคอมฯ เหรอครับ

สงสัยมาตั้งนานแระ ขอบคุณมากๆ นะครับ ^v^
    วิชาการ ล้วนๆ ผมก็อ่านไม่เอาใจเหมือนกัน ไม่ได้จบสายตรงมา ^^"

http://www.byxtreme.com/Article/cache.html

.

ไม่เข้าใจก็ไม่เป็นไรครับพี่ ^v<

มีน้ำใจให้กันแค่นี้ ก็มากมายแล้วครับ

ขอบคุณมากคร๊า.......................................................................บ ^v^

Oh!!!! เยอะจริง

เดี๋ยวขอลองอ่านก่อนนะครับ ( จะได้เรื่องมั๊ยว้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา )

OverclockZone Member Feriuz's Avatar

Cash มีผลกับการเรนเดอร์ชัวครับ ใช้งานด้านนี้ Q66 เรย อิอิ

Quote Originally Posted by Feriuz View Post
    Cash มีผลกับการเรนเดอร์ชัวครับ ใช้งานด้านนี้ Q66 เรย อิอิ
    อย่างนั้นเหรอครับ ...... ขอบคุณครับ ^v^

OverclockZone Member YangMaster's Avatar

มาช่วยยืนยัน Q6600 และไม่แนะนำ E6XXX รุ่นที่ค่อนข้างต่ำนะ
    เหมือนซื้อมาแล้วใช้ไม่้คุุ้่มกับราคาอะ

OverclockZone Member Feriuz's Avatar

ง่ายๆ ผมเรอเดอร์ไฟล์ AFTER FX ก็เหนผลแล้ว E2160 cache 1m @3.2G กับ E6320 cache 4m @3G
    E6320 เร็วกว่า เห็นๆ

OverclockZone Member gonpofin's Avatar

ต้องดูสภาพงานอ่ะครับหนักขนาดไหนถ้าไมได้หนักเว่อ ผมว่า เล่น Q6600ไค้ม
    เพราะมันก็ เเค่ 2คอ เเต่ 4เเกน คอ1วิ้ง 2.4 เเต่ การกระจายเเละช่วยกันคิด มันช่วยกันคิด
    4ตัว ก็จริง เเต่ มันน้อยเกินไป2.4 หากคุนเอาไป OC ก็ไม่คุ้มเสื่อมไวอีก เเต่ถ้ารากมานิดหน่อยก็
    ดีเหมือนกัน เเต่ถ้าผมเล่น E8500 หรือไม่ก็ Q9300ไป หมดเรื่องหาจับเอาในเนี้ย ไม่เกิน8500เยอะไป
    ดูของดูเเล้วพิจารราไม่ใช่ไปบ้าบอ บอกมี 4คอ เเหม เอาซ่ะเว่อเลย

OverclockZone Member Penryn007's Avatar

แคชยิ่งมากยิ่งดีครับโดยเฉพาะงาน 3 มิติ การบีบอัดไฟล์
    FSB ก็เหมือนกันยิ่งเยอะยิ่งดี

OverclockZone Member
    อยู่ ต่ำหมูนี้แหละ

E1600 OC สักตัวไหมพี่ อิอิ

Bookmarks

Bookmarks