Announcement

Collapse
No announcement yet.

ชวยด้วย!! ครับ เข้า BIOS ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ชวยด้วย!! ครับ เข้า BIOS ไม่ได้

ผมใช้ Notebook Acer Traverlmate4151NLCi

ไม่ได้สามารถเข้า BIOS ได้ลองหลายปุ่มแล้ว

มีความเป็นไปได้อื่นมั้ย นอกจากที่ผมกดไม่ถูกปุ่ม --''

ปกติ F2 นะ กดย้ำๆ ๆ มันเข้าไป ลองดูใหม่นะ

Comment

ไม่ได้จิงๆครับ ลองแล้วๆ

Comment

Originally posted by oakzarlz View Post
        ไม่ได้จิงๆครับ ลองแล้วๆ
        ถ้างั้นคงเดี้ยงแล้วละมั้งครับ ^^"
        เช็คศูนย์โลด
        ปล.แล้วจะเข้าไป BIOS ไมละครับ มีอะไรให้น่าปรับ (ไม่เห็นมีอะไรให้ปรับเล่นเลย)

Comment

เอ่อคือ ... เรื่องมันเป็นแบบนี้ครับ

คอมเครื่องนี้มันบูทเข้าวินโดว์ไม่ผ่านโดยขึ้นข้อความว่า

ไฟล์ใน windows/system32/config/system เสียหายต้อง Repair ครับ

ผมเลยหาแผ่นวินโดว์กะแผ่น Bootable มาซ่อม

แต่ปัญหาก็คือเข้า BIOS หรือ Boot menu เพื่อที่จะสั่งบูท CD-Rom ไม่ได้ครับ ... -*-

เพราะใส่แผ่นไปแล้วมันไม่ยอมบูทเอง

ปล.เอาไปเช็คที่ศูนย์แล้วครับเค้าบอก Windows เจ๊ง ต้องลงใหม่
          Last edited by oakzarlz; 18 Mar 2008, 09:48:20.

Comment

boot CD กด F12 ย้ำๆๆๆๆ มันจะมีคำสั่ง boot Drive ให้เลือก boot

Comment

ไม่ได้คร้าบบบ

ขอบคุณ คุณTWK. มากครับ ที่มาช่วยเหลือ

Comment

Originally posted by oakzarlz View Post
                ไม่ได้คร้าบบบ
                อาการ น่าเป็นห่วง

Comment

จะเปนไปได้มั้ยว่าถ่านเมนบอร์ดหมด หรือ BIOS เจ๊งงบ๊ง

Comment

ถ้าทางบอดจะอึนน่ะครับ

Comment

ท่าจะรอดยาก

Comment

โอ้ว อันนี้ก็ จบเลยคับ

Comment

เห็นใจคับ

Comment

ลองf8ครับท่าน

Comment

กระทู้นี้นานมากแล้วครับ แต่ว่าผมเจอปัญหานี้ แล้วก็ได้ Search มาเจอกระทู้นี้พอดี ก็ไม่ได้เจอวิธีแก้ปัญหาแต่อย่างใด
                              เลยลองแก้เองซะเลย แล้วก็ได้ผลครับ เลยอยากมา Share ให้กับคนอื่นๆ ที่เจอปัญหาเดียวกัน เผื่อ Search มาเจอกระทู้นี้ครับ

สำหรับวิธีแก้ไขที่ผมใช้ในกรณีนี้ ที่ไม่สามารถเข้า BIOS ได้ มีดังนี้ครับ

1. แกะ HDD ออกมาครับ เอาไปเสียบกับอีกเครื่องที่เป็น PC (ถ้ามีนะครับ) หรือถ้าไม่มี ก็ใช้เป็น เสียบเป็น External Disk กับเครื่องอื่นครับ
                              2. ทำการ format ไดฟ์ ที่ลง Windows ของ HDD ที่เราแกะมาครับ
                              3. นำกลับไปเสียบกับ Notebook เหมือนเดิม ทีนี้จะสามารถเข้า bios ได้แล้วครับ

ไม่แน่ใจว่า เป็นเพราะสามารถเหตุอะไร แต่ที่แน่ๆ เป็นที่ Windows เรามันไปล๊อคไม่ให้เราเข้า Bios แน่ๆ ครับ กรณีผมเกิดจาก windows หมดอายุ มันเลยขึ้นจอฟ้า ให้ใส่แผ่นแก้ไข
                              โดยไม่สามารถเข้า Bios ได้

หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับผู้อื่นที่เปิดเข้ามาหาข้อมูลครับ ฝากไว้ด้วยครับ

Comment

Working...
                              X