Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตั้งแต่เปลี่ยนเคสมานี่ ผมจับคอมตอนกำลังเปิดไม่ได้เลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตั้งแต่เปลี่ยนเคสมานี่ ผมจับคอมตอนกำลังเปิดไม่ได้เลยครับ

สวัสดีครับ

ตั้งแต่เปลี่ยนมาเป็นเคสฝาหน้า อลูมิเนียมเนี่ยครับ
    เอามือไปจับคือ ไฟช๊อต ดังแต๊บ เลยครับ
    ไม่ว่าจะจับส่วนไหนของเคสก็โดนหมดครับ และแรงไฟช๊อตผมว่าไม่ใช่แค่ 12v แน่ครับ เพราะเอามือไปอังไม่ได้ แค่แตะไม่ถึง 1 วิ ตัวผมจะดึงออกเองโดยสัญชาติญาณ คือจับแล้ว เอามือออกเลยนั่นแหละครับ แรงไฟฟ้ามันสูงพอควรเลยครับ ไม่รู้ว่าไฟมันรั่วที่ไหนรึเปล่า
    คือตอนใช้เคสตัวเก่าไม่เป็นครับ

และผมยืนบนพื้นไม้ปาเก้ครับ ไฟยังช๊อตเลยครับ
    และผมได้ทดลองเอามือด้านนึง จับผ้า แล้วมืออีกด้านนึง จับเคส สรุปก็แป๊ะ เหมือนเดิมครับ

ไม่ใช่ช๊อตธรรมดาครับ มีเสียงแป๊ะด้วยตอนเอามือไปจับ

พ่อผมบอกว่า น่าจะเป็นที่มือผมปห้ง ไม่ก็มีเหงื่อออกครับ

ปัจจุบัน ผมไม่กล้าจับเคสตัวใหม่แล้วครับ -*-
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

ต่อสายดินสิครับ

Comment

ไม่ได้ต่อสายกราวน์ไว้หรือครับ
      ต่อไว้อาจจะช่วยได้นะ

Comment

แล้วถ้าเป็นวิธีง่ายกว่านั้นหละครับ บ้านผมอยู่มา 10 กว่าปีแล้ว ต่อสายกราวน์ ลำบากครับ

ขอเป็นคำตอบที่ Basic กว่านี้ได้ไหมครับ เพราะถ้าทำจริงๆ ต้องรื้อระบบทั้งบ้าน

แบบแก้ปัญหาเฉพาะหน้าหน่อยหนะครับ
        GLORIOUS PC MASTER RACE
        May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ใส่รองเท้าผ้าแต่ต้องไม่เปียก ใช้วิธีนี้จะสะดวกที่สุด

Comment

นั่งบนเก้าอี้ ยกขาลอยจากพื้นเวลาจะสัมผัสกับเคสครับ(ผมก็ทำอยู่เหมือนกันครับ ฮิ ฮิ)

Comment

เคยเห็นเพื่อนมันทำครับ เอาตะปูตอกลงในฝาบ้าน แล้วลากสายไฟไปพันไว้ แล้วอีกด้านนึงก็ขันน็อตตึดกับเคส มันบอกว่าเป็นสายกราวน์ ไม่รู้ใช้ได้จริงรึเปล่า

Comment

ต่อสายดินง่ายสุดครับ ^^ ตามข้างบนครับ

Comment

dun

Comment

การจะต่อสายดินต้องมีความรู้ทางด้านไฟฟ้าบ้างและต้องมีมิเตอร์วัดไฟ ถึงจะอธิบายการแก้ปัญหานี้ได้

Comment

ถ้าเอาตะปูตอกฝาบ้านจะต้องให้ตะปูไปโดนส่วนของโครงสร้างบ้านนะครับเช่นเหล็กเส้นที่ฝังในเสาไรพวกเนี่ย

แร้วก็เอาสายมาต่อเข้ากะคอมเรยมันก็จะเหมือนสายดินอ่าครับ

Comment

ที่บ้านต่อสายดินเคยใช้ได้

ตอนนี้ ดูด จ๊วบ จ๊วบ อิอิอิอิ

Comment

อย่าไปจับมันครับ
                          ผมจับเฉพาะตอนปิดเครื่องถอดปลั๊กออกเท่านั้น

Comment

วิธีการนะงับ.... สำหรับกันไฟรั่ว

1... ต่อสายดินงับ... เอาตะปู งับตอกลงฝาบ้าน แต่ต้องถึงโครงเหล็กงับ ตอกแค่ฝาไม้ หรือ คอนกรีตมะได้ผลงับ (คอนกรีตชื้นได้ผล แต่มะดี มะแนะนำงับ) แล้วลากสายไฟ ปายแปะเคสไว้ก็ได้ มะต้องเดินระบบไฟหรอก

2.. ต่อสายดิน เอาเหล็ก ยาวๆ งับ ตอกลงดินงับ...(ลึก ซัก 1 ฟุต+ ให้ดีเป็นดินที่มีความชื้นค่อนข้างสูง ตลอดเวลา) แล้วลากสายไฟมา แปะกับ เคสก็พอ งับมะต้องเดินระบบไฟในบ้าน
                            (1+2 แปะ เคสส่วนที่เป็นเหล็ก นะงับ)

3. รองงับ ต้องรองอุปกรณ์ ทุกชิ้น ... น๊อตรอง MB เอากระดาษกาวแปะ ที่ ฝาเคสก่อนแล้วค่อยขัน... PSU เอากระดาษ(ทนร้อนนะ ไม่งั้นระวังกระดาษไหม้) รองตามจุดสัมผัสกับ เคส

แต่กรณี จขกท นี้ผมว่าไฟฟ้าสถิต มากก่างับ... ที่มีเสียงดังๆ ด้วยอะ อย่างที่พ่อท่านบอกละงับ ผิวท่าน + อากาศแห้งจัด แล้วอุณภูมิต่ำ แนะนำให้ วางต้นไม้ซักต้น หรือเลี้ยงปลา ในห้องงับ (แต่ อากาศ แห้งๆ ก็ดีนะ มะต้องกัว อุปกรณ์คอมฯ จะมีคราบความชื้น) เพราะถ้าไฟรั่วนี้ มะมีเสียงดังนา... ส่วนใหญ่จะรั่วอ่อนๆ จับโดนแล้วจะรู้สึก สั่นๆ อะ
                            Last edited by Teardrop; 18 Mar 2008, 13:22:09.

Comment

^
                              ^
                              ถูกกกกกกกกกก

Comment

Working...
                              X