overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: Frame Rate ยิ่งมากยิ่งดีหรือว่าไม่ดีครับ

OverclockZone Member

Default Frame Rate ยิ่งมากยิ่งดีหรือว่าไม่ดีครับ

คือผมสงใสมานานล่ะว่าถ้า Fram Rate ยิ่งมากนี่มันยิ่งเล่นได้ดีแล้วก็ภาพสวยหรือว่ายิ่งมากยิ่งเล่นเกมส์กระตุกหรือยังไงช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจทีครับขอบคุณครับ

ปล.เข้าไปดูมางงมาก http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=176828

OverclockZone Member Auntonio's Avatar

D

OverclockZone Member meen182's Avatar

เอาแบบเข้าใจง่ายๆเลยยิ่งมากจะทำให้เกมส์ไหลลื่นครับ เล่นเกมส์ไม่ตุกนั้นละครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

FPS ยิ่งเยอะยิ่งดี คือตัวของเกมส์จะลื่นใหลได้ดี นะ
    ส่วนความสวยงามของตัวเกมส์ถ้าปรับให้สวยมากๆ อาจจะทำให้ FPS ต่ำลงมา ทำให้กระตุกได้
    ถ้าจะให้ควบคู่กันไปคงต้องอาศัยหลายปัจจัย ทั้งสวยทั้งลื่น คงต้องหมดหลายกระตังเลย ละ 555+
    Last edited by TWK.; 18 Mar 2008 at 14:18:33.

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ขอสักอย่าต่ำกว่า 40 พอเลยครับ

แล้วจะกดดู Frame Rate ในเกมส์ยังไงครับ

OverclockZone Member hurahara's Avatar

มันคนละแบบกันนะคับจะเอามาผสมกันกะไม่ใช่อะ frame rateสำหรับเกมยิ่งมากก็ยิ่งดีคับ
    แต่ภาพของเกมจะสวยหรือไม่สวยนั้นไม่มีผลกับความกระตุกคับขึ้นอยู่กับชนิดและรุ่นของการ์ดจอนั้น
    สรุปถ้าอยากเล่นเกมเน้นภาพสวยๆก็เลือกของค่ายATIซะ แต่ถ้าอยากเล่นแบบลื่นๆก็nvidiaโล้ด!!!!!!!
    (*-*)

OverclockZone Member Khow's Avatar

Quote Originally Posted by nongnis View Post
    แล้วจะกดดู Frame Rate ในเกมส์ยังไงครับ
    ใช้โปรแกรม FRAPS ตรวจสอบครับ

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

ยิ่งเยอะยิ่งอันตราย เพราะมันจะเล่นเกมส์ลื่นจนหัวแตก

Quote Originally Posted by hurahara View Post
    มันคนละแบบกันนะคับจะเอามาผสมกันกะไม่ใช่อะ frame rateสำหรับเกมยิ่งมากก็ยิ่งดีคับ
    แต่ภาพของเกมจะสวยหรือไม่สวยนั้นไม่มีผลกับความกระตุกคับขึ้นอยู่กับชนิดและรุ่นของการ์ดจอนั้น
    สรุปถ้าอยากเล่นเกมเน้นภาพสวยๆก็เลือกของค่ายATIซะ แต่ถ้าอยากเล่นแบบลื่นๆก็nvidiaโล้ด!!!!!!!
    (*-*)
    จริงเหรอครับที่ว่า

ภายสวย >> ati
    ลื่น >> nvidia

อยากรู้ว่าจะดูออกชัดเจนเลยเหรอว่าภาพสวยไม่สวย ต่างกันไงอ่ะ

OverclockZone Member onizika01's Avatar

Quote Originally Posted by nongnis View Post
    คือผมสงใสมานานล่ะว่าถ้า Fram Rate ยิ่งมากนี่มันยิ่งเล่นได้ดีแล้วก็ภาพสวยหรือว่ายิ่งมากยิ่งเล่นเกมส์กระตุกหรือยังไงช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจทีครับขอบคุณครับ

ปล.เข้าไปดูมางงมาก http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=176828
    เฟรมเรท คือจำนวนภาพนิ่งหลายๆภาพ เอามารวมกัน ก็จะได้เป็นภาพเครื่อนไหว
    เฟรมเรท คือจำนวนภาพใน 1 วินาทีที่ภาพแสดงออกไป
    สมมุติว่า เฟรมเรทที่ 30 เฟรม
    ก็คือ ใน 1 วินาที มีภาพนิ่ง30ภาพ มาเรียงต่อๆกันไปเป็นภาพเคลื่อนไหว
    จะคล้ายๆกับการฉายหนังการแปลงตามงานวัดครับ
    ถ้าสมมุติ เฟรมเรทอยู่ที่ 5 เฟรม
    ก็คือใน 1 วินาที มีภาพนิ่งฉายไปทั้งหมด 5 ภาพ
    คุณก็จะเห็นภาพนั้น สะดุด กระตุก เหมือนที่ท่านเล่นเกมแล้วกระตุกครับ
    แต่ถ้าเฟรมเรทอยู่ที่ 60เฟรม
    คุณก็จะเห็นภาพนั้นลื่นไหลเป็นธรรมชาติ

เฟรมเรท ไม่ทำให้ภาพสวยขึ้นแต่อย่างไรครับ แต่จะทำให้ภาพ
    ดูลื่นไหลเป็นธรรมชาติ

สรุป เฟรมน้อย จะทำให้ภาพกระตุก ภาพดูแล้วไม่เป็นธรรมชาติ
    เฟรมมาก ยิ่งเห็นการเครื่องไหวที่เป็นธรรมชาติ และซับซ้อนมากขึ้น
    พอเข้าใจหรือยังครับ

ส่วนเรื่อง ATI กับ Nvidia ภาพสวยหรือไม่สวยกว่ากัน อันนนี้ ฟันธงมิได้
    บ้างก็บอก ATI บ้างก็ Nvidia บ้างก็ไม่แตกต่าง
    ก็อย่างที่ท่านเกจิในบอดนี้บอกแหละครับ
    ระหว่าง อั้ม กับแพนเค้ก คุณว่าใครสวยกว่ากันล่ะ

OverclockZone Member thanasup's Avatar

เพิ่มเติมครับ
    ดูได้จากการฉายภาพยนต์ด้วยฟิล์มตามโรงหนัง จะใช้มาตรฐาน 26 เฟลมต่อวินที คือในหนึ่งวินาทีจะมีภาพถูกฉายออกไปจำนวน26ครั้งทำให้ตาคนเราเห็นวัตถุเคลื่อนไหวอย่างต่อเนื่องอย่างเป็นธรรมชาติ ไม่สะดุด ส่วนเกมส์คอม นิยมให้สูงกว่า 30 FRPS (Frame Rate Per Second) ก็เล่นเกมส์ได้แล้ว ส่วนเฟรมเรทเป็น 100 แล้วดีกว่า ไหลกว่า 30-40 Frps รึเปล่า ขอให้คนอื่นตอบก็แล้วกันครับ

OverclockZone Staff Audigy's Avatar
    ChiangMai Thailand

Talking

ปกติเฟรมยิ่งมากยิ่งดูไหลรื่นครับ ยังมีอีกนิดที่พอสังเกตุได้ครับ บางครั้งเราอาจจะดูว่าเฟรมเรทในหลายๆ เกม อาจจะดูว่าทำไมเฟรมที่เห็นอยู่ 30-40 ของเกมนี้ กับอีกเกม ทำไมดูแล้วบางเกมมันดูช้าๆ กว่าเหมือนหรอกตา ว่ามันวิ่งจริงไหม

หรือเอาการ์ดต่างรุ่น ต่างยี่ห้อ มาเล่นเกม Crysis แล้วเฟรมที่ขึ้นมาที่ 25-30 เฟรม นั้นทำไมแต่ละการ์ดดูเหมือนความไหลรื่นเป็นธรรมชาตินั้นต่างกันทั้งๆ มี่เฟรมออกมาเท่าๆ กัน ^^"

เพราะว่าการเล่นเกมนั้นแต่ละฉากที่เราเล่นนั้น การ์ดจอของเราทำการ Render ฉากนั้นสดๆ ออกมาให้เห็นเลย ดังนั้นการ์ดที่มี Spec ที่ต่างกัน เฟรมที่ทำได้ออกมาอาจจะดูว่า 40 เฟรม ของแต่ละการ์ดนั้นมันดูไหลรื่นต่างกัน อาจจะมี 40 fps หน่วงๆ กับ 40 fps ดูไหนดีจริง

เพราะเครื่องของเรากำลัง Render เฟรมออกมาสดๆ ในช่วง 1 วินาทีแรก และวินาทีต่อไป อาจจะร่างภาพออกมาไม่ต่อเนื่องกัน ก็ต้องขึ้นอยู่กับพลังของการ์ด และการปรับแต่งค่าของเกมนั้นๆ
    ถ้าปรับภาพกลางๆ หรือต่ำลงไป การ์ดหลายๆ รุ่น ก็แทบจะมองไม่ออกแล้วเพราะเฟรมมันสูงมาก
    เช่น 40-80 เฟรมอันนี้ตาเราดูว่าใกล้ธรรมชาติแล้วแต่ละการ์ดมองไม่ออกแน่ ถ้าไม่มานั่งดูเฟรม

ถ้าคนที่เล่นมาหลายๆ การ์ด จะมองออก และรู้สึกได้ดีครับ เช่น เกม Crysis จะเห็นผลเยอะสุด ว่าการ์ดแต่ละรุ่นนั้น เพราะมันกิน System ค่อนข้างเยอะ เกมอื่นๆ ก็มีบ้าง ต้องสังเกตุเอานะครับ อิอิ 10 ปากว่า ไม่เท่าตัวตัวเองเห็น ลองไปดูเฟรม ทั้งหมดนี้ก็ลองทดสอบด้วยตัวเองได้อยู่แล้ว
    โดยการปรับภาพฝนเหมในโหมดที่ความละเอียดสูงๆ หน่อย แล้วเลื่อนเมาส์ไปมา หรือว่างไปมาในเกม
    ความรู้สึกนี้ อาจจะเป็นความรู้สึกที่มองไม่ค่อยออกมากนักนะครับ ถ้าหากไม่ได้จับการ์ดมาหลายๆ ตัว
    ในเวลาใกล้ๆ กันในตอนเล่นเกมของช่วงนั้น เราก็จะมองไม่ออก และบอกกับตัวเราเองว่า มันไม่ต่างกัน อิอิ

ที่จริงแล้วมันก็มีบางจุดที่มองออกด้วยความรู้สึก ไม่ต้องไปนั่งดูเฟรมเรทครับ ยกตัวอย่างครับ หนัง Animation เราใช้ Frap จับเฟรมดู มันก็วิ่งแค่ 25 หรือ 30 FPS ทั้งเรื่องมันทำไมดูรื่นไม่มีกระตูกเลย
    นั่นก็เพราะว่า หนังในฉากนั้นมันเรนเดอร์จนเสร็จแล้วไงครับแล้วค่อยเอามาให้ดูเป็นหนัง

ส่วนเอาการ์ดเราวิ่งขึ้นๆ ลงๆ แถวๆ 25 - 35 fps. ทำไมมันยังดูหน่วงๆ บางฉากล่ะ อิอิ ก็มันเรนเดอร์สดๆ กันไงครับ อิอิ วิต่อวิ 1 วิทำได้กี่เฟรม วินาทีต่อไปได้กี่เฟรม คิดดูกันเองครับ ว่ามันไมต่างกัน

สรุป เฟรมเยอะๆ เล่นสบายตาสุดครับ ส่วนบางคนไม่มีมางเลือกกระตูกก็ช่างมัน เล่นเกมจบเป็นกิน เอิ๊กๆ แล้วแต่ความพอใจล่ะครับ และความศรัทธาของ User ต่อเครื่องตัวเอง (เกี่ยวไหมเนี่ย ^^" )

ผมก็พูดมั่วๆ ตามความรู้สึกส่วนตัวนะครับ อย่าไปเชื่อนะ ก๊ากกกกกกก

OverclockZone Member squall leonheart's Avatar
    Kasetsart University

ถ้าเฟรมเรทเวลาเล่นเกมส์ Riva tuner ก้อดูได้นะท่าน แต่ต้องปรับนิดหน่อยครับ

OverclockZone Member armyman's Avatar
    ริมคูเมืองโคราช

ต้องหาหมวกกันน็อคมาสวมตอนเล่นด้วย....กันหัวแตก เพราะลื่นมาก

บางทีในเกมบางแบบ fps มากไปเล่นแล้วมึนก็มีครับ หุหุ

Bookmarks

Bookmarks