overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: X3 ก็แล้ว A500L ก็แล้ว...เซ็งจิต

OverclockZone Member raiden909's Avatar

Default X3 ก็แล้ว A500L ก็แล้ว...เซ็งจิต

หลังจากที่ประทับใจกับเอ็กซ์3 แต่ถูกบ่นเรื่องเสียงเบส

ก็ถอย a500l มาเล่น....เหมือนเดิม ครับ...ถูกบ่นเรื่องเสียงเบส
    ( เบสปรับ ที่ 11นาฟิกา )

ไม่เข้าใจเหมือนกันนะครับ ..เปิดในห้องเสียงไม่ได้ดังมาก...

แต่ทำไม..อยู่ด้านนอกเสียงชัดจัง...รัศมี3-6 เมตร

ปกติก็ใช้หูฟังนะครับ แต่อย่างว่า ฟังนานๆๆ หูก็ล้า

ใครมีไอเดีย แนะนำบ้างไหม ครับ...

หรือว่าต้องเปลี่ยนลำโพงไปเลย

ห้องพักเป็นบ้านที่ปลูกเป็นหลังๆ ***งกันสักเมตรครึ่ง ในสำนักงาน
    เป็นปูนฉาบ ด้านในบุฝากไม้ไผ่แบบอย่างดี

ช่วยคิดหน่อย ครับ ควรทำอย่างไรดี

ป.ล.แต่อย่าแนะนำให้ผมย้ายที่อยู่เลย นะครับ

OverclockZone Member B.Costigan's Avatar

สังเกตุเวลาที่ข้างบ้านไม่อยู่สิครับ ว่าเวลาไหนบ้าง แล้วค่อยเปิด ตามอารมเราเอง ผมอยู่เป็นแมนชั่น จะมีเวลาเปิดดังก็แค่วันอาทิตย์ ดูหนัง กระฮึ่มๆ อาทิตย์ละเรื่องครับ ส่วนเพลง ก็ฟังเอาเบาๆเอา (แต่X3 ฟังไม่ค่อยหวานเลยเนอะ 55) อยู่ร่วมกันเป็นสังคมก็งี้แหละครับ ทำใจ

OverclockZone Member excomics's Avatar

ผมเปิดแค่ เสาร์-ทิตย์ ครับ ผมคิดว่ามันเป็นเวลาพักผ่อนของเรา ข้างบ้านน่าจะเข้าใจบ้าง อีกอย่างลำโพงมันไม่ใช่ ลำโพงงานวัดที่จะดังจนทำอะไรไม่ได้ - -
    ขนาดนั้น

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

คงต้องหาที่ตั้ง subwoofer ใหม่น่ะครับ

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

x3 คู่ Zs ก็หนาวได้ใจเลยนะ

OverclockZone Member raiden909's Avatar

อิอิ....ครับ..
    เค้าว่ากันว่า t20 คุมเสียงไม่ให้กระจายได้ จริงรึเปล่าครับ
    (แหมแต่ค่าตัวก็หนาวได้ใจ)

OverclockZone Member Chan's Avatar
    @ ตัวเมืองระยอง

วันก่อนไปดูๆ บ้านมือ2 เจอข้างบ้านร้องคาราโอเกะ หนวกหูซะ
    คิดไว้ในใจครับ ถ้าไปซื้อบ้านหลังนี้ จะหาลำโพงเสียงดังๆ ไปเปิดกระแทกใส่ 5555

แค่คิดน่ะคับ จริงๆก็คงต้องรู้จักเกรงใจกันครับ

OverclockZone Member dieoxinOCZ's Avatar

หยุดหาเครื่องเสียง แล้วเอาเงินมาทำห้องดีกว่าไหมครับ

OverclockZone Member oddy's Avatar

x3 ซับเป็นตู้แบนด์พาส เบสไปไกลครับ เสียงลอดออกจากห้องเต็มๆ

หาซับที่เป็นแบบตู้เปิดดีกว่า เบสจะเป็นระยะใกล้ ครับ นั่งฟังหน้าคอมสบายๆ จะได้ไม่ต้องเปิดดังมาก

Quote Originally Posted by oddy View Post
    x3 ซับเป็นตู้แบนด์พาส เบสไปไกลครับ เสียงลอดออกจากห้องเต็มๆ

หาซับที่เป็นแบบตู้เปิดดีกว่า เบสจะเป็นระยะใกล้ ครับ นั่งฟังหน้าคอมสบายๆ จะได้ไม่ต้องเปิดดังมาก
    รบกวนท่านแนะนำมาสักรุ่น ครับ 2-3รุ่นก็ได้

OverclockZone Member oddy's Avatar

พวกราคาถูก ซับเป็นตู้เปิด เสียงก็ตามราคา 2.1 ก็ Philips , microlab ครับ
    แต่จากประเภทลำโพง ทั้ง sat และ sub มันตัวเล็ก ซับเป็นตู้เปิด watt น้อย แสดงว่าเค้าออกแบบมาให้เอาไว้เปิดเบาๆแน่นอน แต่เสียงต้องฟังเอง ลำโพงมันราคาถูกเสียงมันก็ตามราคานะครับ

แพงขึ้นมาหน่อย ถ้าเอาเป็น 2.0 มีเบส ก็เห็นมีแต่ creative T series อันนี้เสียง ok เลย
    พวก 2.0 ราคาถูกเบสไม่มี เสียงสู้ Stereno ไม่ได้ อย่าซื้อเลยผมว่า

ถ้างบเยอะๆนะ นอกเรื่องไปเล่นลำโพงบ้าน Hi-end ตัวเล็กๆน่ะครับ 2.0 น่ะ มีให้เลือกหลายยี่ห้อ JVC ตัว hi-end ดอกลำโพงทำด้วยไม้ (ไม่ใช่ที่เป็น mini compo นะ)

แล้วก็พวก Yamaha denon Harman/kardon ฯลฯ เยอะแยะครับ ถ้างบเยอะนะ พวกนี้จะเป็นลำโพง 2ทาง ตู้เปิด ตัวเล็ก เสียง Hi-end เลยครับ

** ถ้าไม่ได้ซีเรียสมากมาย ฟัง X3 เหมือนเดิมผ่อนเบสลง ยก E.Q. ช่วย ก็ ok ครับ ประหยัดงบดี วันหน้าเผื่อเอาไปฟังที่อื่นก็ค่อยฟังดังๆยังได้ (ผมแนะนำอันนี้ครับ)

หรือไม่ก็เอา 2.0 creative ก็ได้ครับ

t 20 ราคา 4500 พอไหวไหมครับ

Bookmarks

Bookmarks