overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: เล่นเกมส์ควรใช้ cpu intel หรือ amd ดีครับ

OverclockZone Member

Default เล่นเกมส์ควรใช้ cpu intel หรือ amd ดีครับ

อยากทราบว่าเล่นเกมส์ ควรใช้ cpu
    intel Core2 Duo หรือ AMD2 X2 Athlon ดีครับ
    เห็นบางคนบอกว่า amd เล่นเกมส์ดีกว่า รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ

OverclockZone Member kongi's Avatar
    ต.หนองสาหร่าย อ.ปากช่อง โคราช 091-4757586

AMD ครับ
    ที่เลือกเพราะผมชอบ

OverclockZone Member amnuaymp's Avatar

ผมว่าไม่ต่างเท่าไหร่ครับเคยใช้มาทั้ง2อย่าง
    vgaกับramจะมีผลมากกว่าครับ

OverclockZone Member hutchan's Avatar

AMD+GeForce
    ก็แค่อีกหนึ่งคะแนนเสียง

OverclockZone Member nua25_btkk's Avatar

เน้นเล่นเกมส์เลือก amd เน้นงานการ์ฟิกเลือก intel ความคิดส่วนตัวผมครับ

OverclockZone Member linglom's Avatar

AM ดี

ผมใช้ AMD มาตลอด เลยไม่รู้ว่า Intel ดียังไง

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

รักใครชอบใคร เลือกเลยครับ

ไม่เกี่ยวกันว่าเล่น Amd หรือ Intel แล้วเล่นเกมส์เร็วกว่า

ปล.ง่ายๆ มันก็แรงตามราคาทั้งคู่นั้นแหล่ะครับ

OverclockZone Member คิม's Avatar

คำถามนี้เหมือนกับถามว่า

ถุงยาง Durex กับ Duo อันไหนดีกว่ากันเลย

มันใช้ได้เหมือนๆกันแหละ แล้วแต่ความชอบและงบที่มี

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

เล่นดีทั้งคู่อ่ะ ไม่เห็นจะต่าง

ถ้าผมเลือกได้จากลับไปเล่น AMD ครับ

^^

OverclockZone Member kingmax's Avatar

Quote Originally Posted by คิม View Post
    คำถามนี้เหมือนกับถามว่า

ถุงยาง Durex กับ Duo อันไหนดีกว่ากันเลย

มันใช้ได้เหมือนๆกันแหละ แล้วแต่ความชอบและงบที่มี
    พี่คิมมมมม

OverclockZone Member Poomsan's Avatar
    computer&Internet

แต่ผมรุ้สึกนะว่า AMD เล่นเกมส์ ดีกว่า = =
    ปล. จริงๆ Intel มันก็ไม่ได้เล่นเกมส์ห่วยเลยสักนิดนะ เพราะ ผมก็ใช้ Intel เล่นเกมส์ 555+

ถ้าซื้อตอนนี้มันก็มีแต่แรงๆทั้งนั้น เลือกตามงบเลย
    ไปเน้นการ์ดจอกับแรมดีกว่า

OverclockZone Member xculibur's Avatar

Intle Speed เยอะกว่า AMD
    AMD FSB เยอะกว่า Intle

-*-

OverclockZone Member excellen's Avatar

amd ครับ ฟัง ธง จึกๆๆๆ

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

Amd จึ๊กๆๆๆ เช่นกัน

OverclockZone Member ake-winning's Avatar
    บ้านโคราช เรียนขอนแก่น แด๊นซ์ยูบาร

PS3 เลยเล่นเกมส์ดี (เกี่ยวไรก่ะเขาเนี่ย) สีเขียว กับสีฟ้า ชอบสีอารายเลือกอันนั้นคับผม

OverclockZone Member bassthank's Avatar

มันเห็นผลกันขนาดนั้นจริงๆเหรอเนี่ยย

cyrix
    Guest

ผมไม่ค่อยชอบความคิดที่ว่า ไม่อยากให้เกิดความขัดแย้งกันของผู้ใช้หน้าเก่า

เลยแนะนำผู้ใช้หน้าใหม่ไปว่าให้ใช้ความชอบในการตัดสินใจเลือกซื้อ และบอกว่าค่ายไหนก็ดีเหมือนกันทั้งนั้น

มันเลยเป็นการสร้างความเชื่อที่ผิดในการซื้ออุปกรณ์ IT ให้ใช้ความชอบในการนำเหตุผล

และผมว่ามันเป็นข้อเสียของผู้ใช้หน้าใหม่ที่จะได้แนวทางเลือกซื้อที่ถูกต้อง

อุปกรณ์ IT อย่าง CPU มันไม่ใช่เรื่องของรสนิยม หรือ ความชอบ

ถ้าพูดถึง vga card หรือ sound card ก็ว่าไปอย่าง เพราะว่าความชอบของ สีสัน หรือ น้ำเสียง นั้นแตกต่างกันของแต่ละบุคคล
    ดังนั้นอาจจะใช้ รสนิยม มาใช้ตัดสินได้ นอกจากความเร็ว

แต่ cpu มันคือหน่วยประมวลผลล้วนๆ
    ไม่ว่าจะค่ายไหน มันไม่ทำให้ สีสันสดใสขึ้น หรือ แนวน้ำเสียงดีขึ้น มันไม่ต้องใช้รสนิยม

มันวัดกันได้ด้วยความเร็วในการประมวลผลอย่างเดียว มันใช้ผลการทดสอบดูได้ 100% ว่า อันไหนดีกว่า เร็วกว่า

ผมว่าเราน่าจะแนะนำผู้ใช้หน้าใหม่โดยให้ดูผลการทดสอบเป็นหลัก แล้วเทียบกับงบประมาณที่เค้าสามารถจ่ายได้ จะดีกว่า

ณ ขณะที่เลือกซื้อ มันต้องมีค่ายนึงอันที่ดีกว่า อย่างแน่นอนครับ

ผมมักจะแนะนำคนที่จะซื้อ CPU ว่า อย่าติดยึด คิดให้เป็นวิทยาศาสตร์เข้าไว้
    มันมี 2 ค่าย ผลัดกันแพ้ผลัดกันชนะ

เราเป็นแค่คนซื้อ เราเป็นคนเสียตังค์

เพราะฉนั้นต้องเสียตังค์อย่างฉลาด ต้องเสียตังค์ให้คุ้มค่า

คิดง่ายๆว่า ณ ขณะที่เราเลือกซื้อ ค่ายไหนดีกว่า ก็เลือกค่ายนั้น ก็แค่นั้นเอง

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

จากที่เคยใช้ Athlon 3200+ > E2140 > E8200 ไม่รู้ถึงความแตกต่างในการเล่นเกมส์เลยสักนิด ซีพียูไม่ใช่ส่วนที่สำคัญที่สุดในการเล่นเกมส์นะครับ หลักๆคือ การ์ดจอ กับ แรม 2 ส่วนนี้ต่างหากที่สำคัญ ซีพียูก็สำคัญครับ แต่รองลงมาจาก 2 ตัวนี้ เลือกซีพียูตามงบในกระเป๋าดีกว่า

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks