Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าจอขึ้น NTLDR มันเป็นอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าจอขึ้น NTLDR มันเป็นอะไรครับ

ลอง Format HDD ดูแล้วก็ยังไม่หาย ลองเปลี่ยนอุปกรณ์ทุกตัวแล้วก็ยังเป็นอยู่นะครับ
    ตอนนี้จะลงวินโดว์ก็ไม่ได้เลย ใครพอทราบรบกวนหน่อยครับ

สั่ง boot จาก CD Drive อะครับ

Comment

แปลว่าลงwindow ใหม่ครับ ผมเอาถ่านที่ Motherboard ออกเพื่อคืนค่าหลังจากการ OC แล้วขึ้น NTLDR
      ทำงัยก็ไม่หาย ลงใหม่เลยหายครับ

Comment

Originally posted by bananabuch View Post
        แปลว่าลงwindow ใหม่ครับ ผมเอาถ่านที่ Motherboard ออกเพื่อคืนค่าหลังจากการ OC แล้วขึ้น NTLDR
        ทำงัยก็ไม่หาย ลงใหม่เลยหายครับ
        จะลองดูครับ ขอบคุณนะครับ

Comment

ขึ้นเหมือนกันเลยเป็นตอนผมกำลังลงวินโดว์แต่ไฟดับจะลงใหม่ก็ไม่ได้
          เลยส่งศูนย์เลยครับได้ตัวใหม่มาใช้ 555+

Comment

Originally posted by Soccer1397 View Post
            ขึ้นเหมือนกันเลยเป็นตอนผมกำลังลงวินโดว์แต่ไฟดับจะลงใหม่ก็ไม่ได้
            เลยส่งศูนย์เลยครับได้ตัวใหม่มาใช้ 555+
            หมายถึง Hard Disk รึเปล่าครับ

Comment

ผมลองสั่งบูทจาก CD-Rom แล้วมันก็ยังขึ้นอีกนะครับ ไม่มีการบูทจากแผ่นเลย

Comment

ผมก็เคยเกิดเหตุการณ์แบบนี้ครับ เลยลองถอดHDDไปลงwin.กับเครื่องอื่น
                พอลงเสร็จก็เอาHDDไปต่อคืน ทีนี้ปรากฏว่าเครื่องมองเห็นDVD-RWแต่ใช้ไม่ได้
                เป็นแบบนี้เลยครับ
                http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=173108

เอาไปซ่อมเค้าบอกMBเสีย เซ้งเลยครับ

Comment

Originally posted by uthane View Post
                  ผมก็เคยเกิดเหตุการณ์แบบนี้ครับ เลยลองถอดHDDไปลงwin.กับเครื่องอื่น
                  พอลงเสร็จก็เอาHDDไปต่อคืน ทีนี้ปรากฏว่าเครื่องมองเห็นDVD-RWแต่ใช้ไม่ได้
                  เป็นแบบนี้เลยครับ
                  http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=173108

เอาไปซ่อมเค้าบอกMBเสีย เซ้งเลยครับ
                  ตอนนี้ผมก็เปลี่ยนทั้ง MB CPU Ram CD ดูแล้วนะครับ เหลือ HDD นี่แหละครับที่ยังไม่ได้เปลี่ยนเพราะลองเอาไปใส่เครื่องอื่นดูก็ใช้งานได้ปกติ แล้วก็ยังขึ้น NTLDR is missing อยู่นะครับ

Comment

NTLDR คือตัว boot loader ซึ่งเป็นโปรแกรมเล็กอยู่ในharddisk ไม่น่าจะเกี่ยวกับอุปกรณ์อื่นๆ
                    วิธีแก้ ถ้าัยังไม่อยากลงwindowใหม่ ให้ลองใส่แผ่นwindow แล้วbootเข้า recovery console ลองพิมพ์ helpดู จะเห็นคำสั่งที่ใช้ rebuild boot loader ทำตามhelpดูครับ

กรณีคุณที่บอกว่าเอาไปใส่เครื่องอื่นแล้วใช้ได้ปกตินี่ผมก็ไม่ทราบครับ ^^"

Comment

NTLDR ปัญหามาจาก HDD ครับ

Comment

วิธีแก้ตามนี้เลยครับ

http://www.varietypc.net/modules.php...howpage&pid=50

Comment

Working...
                        X