overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 50

Thread: AMD เก็บตัวเตรียมโต้ INTEL

OverclockZone Member modem's Avatar

Default AMD เก็บตัวเตรียมโต้ INTEL

จากการที่ INTEL ได้ออกมาประกาศว่า อีก 3 ปีข้าหน้า intel จะผลิต cpu ที่มีความเราเท่ากับ super computer เครื่องแรกของโลก และตอนนี้ intel กระแสของ cpu intel กำลังมาแรงนั้น ส่งผลกระทบกับ AMD ไม่น้อยเลยทีเดียว แต่เราๆท่านๆ ก็คงต้องยอมรับกันว่า intel มีข้อได้เปลี่ยบในการผลิต cpu มากกว่า amd ไม่น้อยเลย ทีเดียว อีทั้งการทำกำไรอันมหาสารของ intel เพื่อเป็นงบประมาณการการพัฒนา cpu ของตัวเองอีด้วย

AMD เก็บตัวเตรียมโต้ INTEL อย่างไร

เราจะเห็นว่าตอนนี้ AMD ได้เข้าซื้อกิจการของทาง ATI แล้วนั้น อีกไม่นานเราคงได้เห็น cpu ตัวใหม่ของ AMD แน่นนอน < อาจจะเป็นต้นปีนี้ > จากการที่ AMD ได้เข้าซื้อกิจการของทาง ATI รายได้ของ AMD คงจะมากขึ้นอีกไม่น้อยเลย ที่เดี่ยวเพราะว่า ATI ได้มีการลงทุน และ ทำกำไรของบริษัทของตัวเองจากหลายๆทาง และเมื่อAMD ได้เข้าซื้อกิจการของทาง ATI ATI ก็ต้องผลิตชิ้นงาน หรือ เทคโนโลยีที่ใช้ได้กับ AMD เท่านั้น มันก็เหมือนการผูกขาดทางการค้าอีกทางหนึ่งนั้นเอง
    AMD ใช้ชิปเซต ATI ใช้ VGA ATI แล้วรายได้จะไปไหนเสีย แล้วความแรงของ computer ของเราเราท่านท่าน ก็คงจะบังเกิดขึ้นอีกไม่ช้า

AMD ได้เข้าซื้อกิจการของทาง ATIส่งผลกระทบอย่างไรแก่ intelและnvidia
    intel ต้องเสียเงินอันมหาสารให้กับ ATI และ nvidia เพราะ intel ไม่สามารถผลิต VGA ของตัวเองได้
    nvidia เองก็ต้องรับศึกหนักไม่น้อย เนื่องจาก AMD คงต้องใช้ ชิปเซต จากทาง ATI ตลาดชิปเซ็ตของ nvidia เองก็คงซบเซาลงไปไม่น้อย เพราะ intel สามารถผลิตซิปเซตของตัวเองได้

จากที่กล่าวมาข้างต้นจริงๆ แล้ว เป็นเรื่องเกี่ยวกับ เงินทั้งนั้น เลยครับ แต่มันจะส่งผลกับเราเราท่านๆ แน่นอนครับ

ใครที่ชอบ intel คงต้องคิดหนัก
    แต่ถ้า intel รวมตัวกับ nvidia ชาว AMD ก็คงต้องคิดหนักเหมือนกับ แต่คงจะเป็นไปไม่ได้

ปล.cpu ตัวใหม่ของ AMD คงจะแรงกว่า Intelแน่นนอน และราคาก็ต้องถูกกว่าด้วย เพราะ AMD ไม่ต้องจากเงินโดยสิ้นเปลือง

OverclockZone Member mamanax's Avatar

AMD สู้ๆ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ไงก็ AMD แต่ถ้าฟรี เอาหมด

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ต้องยอมรับครับ ยังไงเอเอ็มดี ก็ทำได้แค่ขยับเข้าใกล้อินเทลให้มากที่สุด ผลประกอบการบอกได้เป็นอย่างดีว่า อินเทลเหนือกว่าเป็นกองเลยครับ
    ------------------------------------------------------
    คนเข้าใจเรื่องนี้น้อยนะครับ การตลาดเอเอ็มดี เป็นรองบานเบอะครับ
    ------------------------------------------------------
    ประสิทธิภาพดีต้องดีอย่างต่อเนื่องครับ ที่ผ่านมา ก็ช่วงชิงตลาดมาได้เรื่อยๆทีละเล็กน้อย
    แต่ต้องไม่ลืมว่า แบรน pentium ของอินเทลติดตลาดแล้วครับ
    ซีพียูถาม 100 คน ส่วนใหญ่ก็ต้องนึกถึงอินเทลก่อนเลยครับ
    นี่เป็นคำถามที่ตามมาว่า ทำอย่างไรจึงจะนึกถึงเอเอ็มดี
    แน่นอน ประสิทธิภาพ+ราคา และที่สำคัญกว่า คือการตลาดครับ
    เอเอ็มดีอ่อนกว่าเยอะเลยครับ เรื่องนี้

Amp
    Guest

แต่สำหรับผมแล้ว AMD ยังคงเป็น CPU ในดวงใจผมเสมอนะจ๊ะที่รัก จุ๊บๆ

เรารัก AMD กันใช่มั้ย ...

ผมคนนึงที่ตอนแรก ติดแบรน intel แต่พอมาลองได้ใช้ AMD ดูก็รู้ว่า

AMD ก็ ok นะ

ผมโน้มน้าวให้เพื่อนๆลองหันมาเล่น AMD กันดูบ้างแต่ ทำไมเค้าถึงติด intel และเถียงหัวชนฝาเหมือนว่าจะยึดติด intel มากไปซะแล้ว ถ้าได้ลองมาใช้ดูจะรู้ว่า AMD ไม่แย่อย่างที่คิดหรอกครับ แถมถูกกว่าด้วย

เรื่อยเปื่อย
    Guest

ตอนนี้ ทำไม ไม่เห็นมีใครใช้ให้ เล่นสีเขียวเลยล่ะ
    เพราะใจจริงแต่ละคนก็อยากใช้แบรน ยี้ห้อ ... มานานแล้ว
    เมื่อมีโอกาสราคาไม่สูงมาก ประสิทธิภาพที่สูงขึ้นอย่างเห็นได้
    บวกกับความอยากได้ในอตีต
    ไม่แปลกเลยเมื่อมีโอกาส จึงเลือกใช้
    ฉะนั้นสีเขียวจึงเป็นเสมือนตัวแทนเท่านั้น วันใดที่ยี่ห้อดัง ... เริ่มกลับมาแพงหรือผูกขาดอีก
    ตัวแทน ของคนยากจนก็จะกลับมา แล้วก็จะซื้อมาแล้วปลอบใจตัวเองว่ามันแรงอย่างงั้นอย่างงี้
    เพราะของที่อยากได้จริงๆ ไม่มีปัญญาซื้อ

OverclockZone Member smoothcriminal's Avatar

ไม่เห็นด้วยกับความเห็นข้างบนเท่าไร...เพราะถ้าท่านเล่นบอร์ดนี้มานาน
    ท่านจะเห็นว่า..มีแฟนพันธ์แท้ที่เหนียวแน่นมาก ๆ อยู่ไม่น้อยเลย....เพราะฉะนั้นอย่ามาเหมาเอาว่า
    ทุกคนจะอยากได้อินเทลไปหมด...เพราะผมเห็นหลายคนเลยที่ยังเหนียวแน่นกะเอเอ็มดี...
    อย่างน้อยก็ท่าน sakchai ..คนหนึ่งล่ะ..จากกระทู้นี้..http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php?t=10463
    หมดไปเป็น 2 แสน แล้วแบบนี้จะพูดได้ไหมว่าเขาไม่มีปัญญาซื้ออินเทล....อย่ามาเหมาหรืออย่ามามั่วครับ

OverclockZone Member Yoshimitsu's Avatar

Quote Originally Posted by Amp View Post
    แต่สำหรับผมแล้ว AMD ยังคงเป็น CPU ในดวงใจผมเสมอนะจ๊ะที่รัก จุ๊บๆ

เรารัก AMD กันใช่มั้ย ...

ผมคนนึงที่ตอนแรก ติดแบรน intel แต่พอมาลองได้ใช้ AMD ดูก็รู้ว่า

AMD ก็ ok นะ

ผมโน้มน้าวให้เพื่อนๆลองหันมาเล่น AMD กันดูบ้างแต่ ทำไมเค้าถึงติด intel และเถียงหัวชนฝาเหมือนว่าจะยึดติด intel มากไปซะแล้ว ถ้าได้ลองมาใช้ดูจะรู้ว่า AMD ไม่แย่อย่างที่คิดหรอกครับ แถมถูกกว่าด้วย
    ผมเห็นด้วยครับ
    แต่ถ้าไปเขียนในบอร์ด tirkx นี่คงจะอันตรายน่าดู

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

AMD หนึ่งในกวงจายยยยย

OverclockZone Member klang483's Avatar

อยากให้ amd ออก cpu ดีๆ แรงๆมาสู้ intel คับ

OverclockZone Member iaung's Avatar

ลดราคาลงมาเรื่อยๆละกันครับ จะได้สอย FX ซะที

Mac Addict User tassapon's Avatar

ขนาด mac ยังเลือก intel เลย

AMD ได้แต่ตาม จะแซง คงยากครับ

CEO ของ mac พูดว่า ที่เค้าไม่ใช้ amd เพราะ amd ยังไม่ดีพอครับ

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

ผมเรียนวิทยา-คอม เพื่อนในห้องกว่าครึ่งไม่รู้จักAMDครับ
    ยังไงมันก็เป็นความจริง
    ผมก็ใช้INTELอยู่ แต่มีเงินเปลี่ยนเมื่อไหร่AMDแน่ๆ

OverclockZone Member pandamaster's Avatar
    แยกแคราย นนทบุรี, โรจนะ อยุธยา

AMDเซียนเท่านั้นที่รู้จัก

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

อนาคตAMDจะไปอยู่ในMacแล้วคับ เท่าที่ได้ข่าวมา

แต่ตอนนี้ผมลงMac TigerกับAthlon64 3000+ยังใช้งานได้ดีอยู่เลย

OverclockZone Member smoothcriminal's Avatar

Quote Originally Posted by tassapon View Post
    ขนาด mac ยังเลือก intel เลย

AMD ได้แต่ตาม จะแซง คงยากครับ

CEO ของ mac พูดว่า ที่เค้าไม่ใช้ amd เพราะ amd ยังไม่ดีพอครับ
    MAC มันจะเลือกอะไรเรื่องของมัน....จะแซงหรือตามก็ไม่สน....CEO ของ MAC จะว่าไงก็ช่างหัวมัน
    เพราะถ้าใครสักคนจะซื้อคอมสักตัว..คงไม่มานั่งถามคนขายหรอกว่า MAC มันใช้ซีพียูอะไร....
    หรือ CEO ของ MAC มันก็ไม่ได้มาให้ตังใครซื้อคอมสักหน่อย..แล้วทำไมต้องสนมันด้วย

...ผมเคยอ่านบทความในเน็ต..จากที่ไหนไม่แน่ใจว่าพันทิพย์หรือทอมส์ฮาร์ดแวร์...เ้ขาบอกว่า MAC มันดีเฉพาะทาง
    คืองานด้านกราฟฟิก...ถ้าใช้งานด้านนี้ก็ควรซื้อมาใช้..แต่ถ้าผู้ใช้ทั่ว ๆ เขาว่ามีแต่ คนโง่เท่านั้นที่ซื้อ MAC ดังนั้นถึงบอกว่า MAC จะว่าไงก็ช่างหัวมันเหอะ
    Last edited by smoothcriminal; 29 Nov 2006 at 22:57:49.

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

อยากให้ AMD รวมกับ nVIDIA มากกว่าครับ^ ^

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member Yoshimitsu's Avatar

อย่าว่าแต่ Mac เลยครับ
    Wii ยังใช้ชิพของ AMD เลย

Mac Addict User tassapon's Avatar

Quote Originally Posted by smoothcriminal View Post
    MAC มันจะเลือกอะไรเรื่องของมัน....จะแซงหรือตามก็ไม่สน....CEO ของ MAC จะว่าไงก็ช่างหัวมัน
    เพราะถ้าใครสักคนจะซื้อคอมสักตัว..คงไม่มานั่งถามคนขายหรอกว่า MAC มันใช้ซีพียูอะไร....
    หรือ CEO ของ MAC มันก็ไม่ได้มาให้ตังใครซื้อคอมสักหน่อย..แล้วทำไมต้องสนมันด้วย

...ผมเคยอ่านบทความในเน็ต..จากที่ไหนไม่แน่ใจว่าพันทิพย์หรือทอมส์ฮาร์ดแวร์...เ้ขาบอกว่า MAC มันดีเฉพาะทาง
    คืองานด้านกราฟฟิก...ถ้าใช้งานด้านนี้ก็ควรซื้อมาใช้..แต่ถ้าผู้ใช้ทั่ว ๆ เขาว่ามีแต่ คนโง่เท่านั้นที่ซื้อ MAC ดังนั้นถึงบอกว่า MAC จะว่าไงก็ช่างหัวมันเหอะ

ครับ งั้นผมก็เป็นคนโง่ครับ ขอบคุณครับ

ถึงผมโง่ ผมก็ไม่อคติครับ
    Last edited by tassapon; 30 Nov 2006 at 22:32:43.

OverclockZone Member aknarong's Avatar

ไม่รู้ว่าทำไมผมถึงชอบ AMD นักหนา

คอมเครื่องแรกของผม AMD thunderbird (ตอนนี้เน่าไปแล้ว) เพราะเครื่องนี้แหละทำให้ผมรู้จักคอมมากขึ้น

เพราะต้องซ่อมเองทุกอย่างจากไม่รู้อะไรเลยตอนนี้ประกอบคอมเองได้แล้ัว

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks