Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD เก็บตัวเตรียมโต้ INTEL

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AMD เก็บตัวเตรียมโต้ INTEL

จากการที่ INTEL ได้ออกมาประกาศว่า อีก 3 ปีข้าหน้า intel จะผลิต cpu ที่มีความเราเท่ากับ super computer เครื่องแรกของโลก และตอนนี้ intel กระแสของ cpu intel กำลังมาแรงนั้น ส่งผลกระทบกับ AMD ไม่น้อยเลยทีเดียว แต่เราๆท่านๆ ก็คงต้องยอมรับกันว่า intel มีข้อได้เปลี่ยบในการผลิต cpu มากกว่า amd ไม่น้อยเลย ทีเดียว อีทั้งการทำกำไรอันมหาสารของ intel เพื่อเป็นงบประมาณการการพัฒนา cpu ของตัวเองอีด้วย

AMD เก็บตัวเตรียมโต้ INTEL อย่างไร

เราจะเห็นว่าตอนนี้ AMD ได้เข้าซื้อกิจการของทาง ATI แล้วนั้น อีกไม่นานเราคงได้เห็น cpu ตัวใหม่ของ AMD แน่นนอน < อาจจะเป็นต้นปีนี้ > จากการที่ AMD ได้เข้าซื้อกิจการของทาง ATI รายได้ของ AMD คงจะมากขึ้นอีกไม่น้อยเลย ที่เดี่ยวเพราะว่า ATI ได้มีการลงทุน และ ทำกำไรของบริษัทของตัวเองจากหลายๆทาง และเมื่อAMD ได้เข้าซื้อกิจการของทาง ATI ATI ก็ต้องผลิตชิ้นงาน หรือ เทคโนโลยีที่ใช้ได้กับ AMD เท่านั้น มันก็เหมือนการผูกขาดทางการค้าอีกทางหนึ่งนั้นเอง
    AMD ใช้ชิปเซต ATI ใช้ VGA ATI แล้วรายได้จะไปไหนเสีย แล้วความแรงของ computer ของเราเราท่านท่าน ก็คงจะบังเกิดขึ้นอีกไม่ช้า

AMD ได้เข้าซื้อกิจการของทาง ATIส่งผลกระทบอย่างไรแก่ intelและnvidia
    intel ต้องเสียเงินอันมหาสารให้กับ ATI และ nvidia เพราะ intel ไม่สามารถผลิต VGA ของตัวเองได้
    nvidia เองก็ต้องรับศึกหนักไม่น้อย เนื่องจาก AMD คงต้องใช้ ชิปเซต จากทาง ATI ตลาดชิปเซ็ตของ nvidia เองก็คงซบเซาลงไปไม่น้อย เพราะ intel สามารถผลิตซิปเซตของตัวเองได้

จากที่กล่าวมาข้างต้นจริงๆ แล้ว เป็นเรื่องเกี่ยวกับ เงินทั้งนั้น เลยครับ แต่มันจะส่งผลกับเราเราท่านๆ แน่นอนครับ

ใครที่ชอบ intel คงต้องคิดหนัก
    แต่ถ้า intel รวมตัวกับ nvidia ชาว AMD ก็คงต้องคิดหนักเหมือนกับ แต่คงจะเป็นไปไม่ได้

ปล.cpu ตัวใหม่ของ AMD คงจะแรงกว่า Intelแน่นนอน และราคาก็ต้องถูกกว่าด้วย เพราะ AMD ไม่ต้องจากเงินโดยสิ้นเปลือง

AMD สู้ๆ

Comment

ไงก็ AMD แต่ถ้าฟรี เอาหมด

Comment

ต้องยอมรับครับ ยังไงเอเอ็มดี ก็ทำได้แค่ขยับเข้าใกล้อินเทลให้มากที่สุด ผลประกอบการบอกได้เป็นอย่างดีว่า อินเทลเหนือกว่าเป็นกองเลยครับ
        ------------------------------------------------------
        คนเข้าใจเรื่องนี้น้อยนะครับ การตลาดเอเอ็มดี เป็นรองบานเบอะครับ
        ------------------------------------------------------
        ประสิทธิภาพดีต้องดีอย่างต่อเนื่องครับ ที่ผ่านมา ก็ช่วงชิงตลาดมาได้เรื่อยๆทีละเล็กน้อย
        แต่ต้องไม่ลืมว่า แบรน pentium ของอินเทลติดตลาดแล้วครับ
        ซีพียูถาม 100 คน ส่วนใหญ่ก็ต้องนึกถึงอินเทลก่อนเลยครับ
        นี่เป็นคำถามที่ตามมาว่า ทำอย่างไรจึงจะนึกถึงเอเอ็มดี
        แน่นอน ประสิทธิภาพ+ราคา และที่สำคัญกว่า คือการตลาดครับ
        เอเอ็มดีอ่อนกว่าเยอะเลยครับ เรื่องนี้

Comment

แต่สำหรับผมแล้ว AMD ยังคงเป็น CPU ในดวงใจผมเสมอนะจ๊ะที่รัก จุ๊บๆ

เรารัก AMD กันใช่มั้ย ...

ผมคนนึงที่ตอนแรก ติดแบรน intel แต่พอมาลองได้ใช้ AMD ดูก็รู้ว่า

AMD ก็ ok นะ

ผมโน้มน้าวให้เพื่อนๆลองหันมาเล่น AMD กันดูบ้างแต่ ทำไมเค้าถึงติด intel และเถียงหัวชนฝาเหมือนว่าจะยึดติด intel มากไปซะแล้ว ถ้าได้ลองมาใช้ดูจะรู้ว่า AMD ไม่แย่อย่างที่คิดหรอกครับ แถมถูกกว่าด้วย

Comment

ตอนนี้ ทำไม ไม่เห็นมีใครใช้ให้ เล่นสีเขียวเลยล่ะ
            เพราะใจจริงแต่ละคนก็อยากใช้แบรน ยี้ห้อ ... มานานแล้ว
            เมื่อมีโอกาสราคาไม่สูงมาก ประสิทธิภาพที่สูงขึ้นอย่างเห็นได้
            บวกกับความอยากได้ในอตีต
            ไม่แปลกเลยเมื่อมีโอกาส จึงเลือกใช้
            ฉะนั้นสีเขียวจึงเป็นเสมือนตัวแทนเท่านั้น วันใดที่ยี่ห้อดัง ... เริ่มกลับมาแพงหรือผูกขาดอีก
            ตัวแทน ของคนยากจนก็จะกลับมา แล้วก็จะซื้อมาแล้วปลอบใจตัวเองว่ามันแรงอย่างงั้นอย่างงี้
            เพราะของที่อยากได้จริงๆ ไม่มีปัญญาซื้อ

Comment

ไม่เห็นด้วยกับความเห็นข้างบนเท่าไร...เพราะถ้าท่านเล่นบอร์ดนี้มานาน
              ท่านจะเห็นว่า..มีแฟนพันธ์แท้ที่เหนียวแน่นมาก ๆ อยู่ไม่น้อยเลย....เพราะฉะนั้นอย่ามาเหมาเอาว่า
              ทุกคนจะอยากได้อินเทลไปหมด...เพราะผมเห็นหลายคนเลยที่ยังเหนียวแน่นกะเอเอ็มดี...
              อย่างน้อยก็ท่าน sakchai ..คนหนึ่งล่ะ..จากกระทู้นี้..http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php?t=10463
              หมดไปเป็น 2 แสน แล้วแบบนี้จะพูดได้ไหมว่าเขาไม่มีปัญญาซื้ออินเทล....อย่ามาเหมาหรืออย่ามามั่วครับ

Comment

Originally posted by Amp View Post
                แต่สำหรับผมแล้ว AMD ยังคงเป็น CPU ในดวงใจผมเสมอนะจ๊ะที่รัก จุ๊บๆ

เรารัก AMD กันใช่มั้ย ...

ผมคนนึงที่ตอนแรก ติดแบรน intel แต่พอมาลองได้ใช้ AMD ดูก็รู้ว่า

AMD ก็ ok นะ

ผมโน้มน้าวให้เพื่อนๆลองหันมาเล่น AMD กันดูบ้างแต่ ทำไมเค้าถึงติด intel และเถียงหัวชนฝาเหมือนว่าจะยึดติด intel มากไปซะแล้ว ถ้าได้ลองมาใช้ดูจะรู้ว่า AMD ไม่แย่อย่างที่คิดหรอกครับ แถมถูกกว่าด้วย
                ผมเห็นด้วยครับ
                แต่ถ้าไปเขียนในบอร์ด tirkx นี่คงจะอันตรายน่าดู

Comment

AMD หนึ่งในกวงจายยยยย

Comment

อยากให้ amd ออก cpu ดีๆ แรงๆมาสู้ intel คับ

Comment

ลดราคาลงมาเรื่อยๆละกันครับ จะได้สอย FX ซะที

Comment

ขนาด mac ยังเลือก intel เลย

AMD ได้แต่ตาม จะแซง คงยากครับ

CEO ของ mac พูดว่า ที่เค้าไม่ใช้ amd เพราะ amd ยังไม่ดีพอครับ

Comment

ผมเรียนวิทยา-คอม เพื่อนในห้องกว่าครึ่งไม่รู้จักAMDครับ
                          ยังไงมันก็เป็นความจริง
                          ผมก็ใช้INTELอยู่ แต่มีเงินเปลี่ยนเมื่อไหร่AMDแน่ๆ

Comment

AMDเซียนเท่านั้นที่รู้จัก

Comment

อนาคตAMDจะไปอยู่ในMacแล้วคับ เท่าที่ได้ข่าวมา

แต่ตอนนี้ผมลงMac TigerกับAthlon64 3000+ยังใช้งานได้ดีอยู่เลย

Comment

Working...
                              X