Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้เรื่องSLIหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้เรื่องSLIหน่อยครับ

ผมเห็นการ์ดจอมันมีช่องเสียบSLIอะครับ
    แล้วไอ้SLIมันคืออะไร มีประโยชน์อย่างไง เอาเป็นว่าอยากรู้ทุกอย่างเกี่ยวกับมัน
    ตอนนี้ไม่มีไรในหัวเลย
    เพิ่งจะเริ่มศึกษาเกี่ยวกับคอมไม่นานนี้เองเพราะจะเอาความรู้(อันน้อยนิด)ไปซื้อเครื่องใหม่
    หรือถ้ามีอะไรจะแนะนำผมเเกี่ยวกับการซื้อเครื่องใหม่หรือทั่วๆไปก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
    ขอบคุณมากครับ

ผมก็มะได้เข้ามาศึกษาเกี่ยวกับคอมนานละ เพิ่งเข้ามาวันนี้แหละ ฮ่าๆ หายไปกับเรื่องรถซะนาน

อ่ะ ก็ SLI พูดง่ายๆเอาภาษาชาวบ้านเลย มันก็เหมือนกับการต่อพ่วงช่วยกันทำงาน เช่น จากที่ปกติ คนเดียวทำงาน มันก็ช้ากว่า 2 คนทำงานไงคับ แต่จากความรู้เก่า การต่อ SLi ผมว่ายังไม่คุ้มหรอกนะ สู้การ์ดตัวเดียวแรงๆ ไม่ได้ ถ้าคิดราคาที่เท่ากันนะ เช่น board ที่ต่อ SLi + การ์ดจอ 5000 บาท 2 ตัว
    จะสู้กับบอร์ดที่ไม่มี SLi แล้วซื้อการ์ด 12000 ไม่ได้หรอกคับ ไหนจะต้องเพิ่มราคาบอร์ดอีก

ปล. ถ้างบเหลือ แบบไม่รุ้จะเอาไปทิ้งไหน สัก 100000 - 200000 ก็ซื้อไปเถอะคับ ซื้อการ์ดตัวละ 30000 มา 2 ตัว ต่อไปเลยคับ ฮ่าๆ

Comment

ความเห็นผมนะครับ

ถ้ายังไม่ดู mb คิดแต่ VGA card

9600GT 2 ตัว ราคาพอๆกับ 8800GTS ตัวเดียว
      แต่ 9600GT SLI แรงกว่า กิน 8800GTS ทุกผลการทดสอบ

credit : http://en.expreview.com/2008/02/23/g...9600gt-review/

แต่ถ้าดู mb จะรู้ว่า ปัญหามันอยู่ที่ mb เนี่ยแหละ
      บ้านเรามัน mb sli มันหายาก และไม่มีตัวแบบราคาถูกๆขาย

แม้แต่ 650i ราคายังเป็นของ stock เก่า ราคา 4,000 up กันหมด
      ตปท พวก 650i ราคามันอยู่ที่ประมาณ 100$ นิดๆ กันหมดแล้ว
      ซึ่งถ้าใครไม่บ้าพลัง oc cpu มากนัก ก็จะมีตัวเลือกในการใช้ SLI mb ในราคาถูกครับ
      Last edited by bobo; 18 Mar 2008, 23:25:08. Reason: ลืม credit

Comment

Working...
      X