Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ mb ที่จะใส่ 9600 gt SLI ทั้งสองค่ายให้ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ mb ที่จะใส่ 9600 gt SLI ทั้งสองค่ายให้ทีครับ

อยากจะลองเล่น SLI ดูแต่ไม่รู้จะเลือก mb ตัวไหนดี ผู้รู้ช่วยแนะนำทีครับ เอาทั้ง 2 ค่ายเลย

ดันนน รอผู้รู้มาแนะนำ

Comment

ทั้งคู่ PCI E รัน 16X + 16X และราคาถูกกว่ารุ่นอื่นที่ทำแบบนี้ได้

ASUS P5N-D - 5410฿ (intel)

http://www.asus.com/products.aspx?l1...33&modelmenu=1

ASUS CROSSHAIR - 6340฿ (AMD)

http://www.asus.com/products.aspx?mo...01&l3=300&l4=0

Comment

ถ้าให้เลือก ระหว่าง 2 ตัวนี้ ASUS P5N-D P5N32-E SLI Plus ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันหรอครับ

Comment

Originally posted by duysuzaa View Post
          ถ้าให้เลือก ระหว่าง 2 ตัวนี้ ASUS P5N-D P5N32-E SLI Plus ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันหรอครับ
          วิ่ง 16X + 16X เท่ากัน
          แต่ P5N-D จะแหล่มกว่าที่ใหม่และสด รองรับ PCI E 2.0 ด้วย ซึ่งน่าสนใจกว่า

Comment

ไม่ทราบว่า P5N-D นี่มีขายหรือยังครับ

มีใครเห็นขายอยู่ที่ร้านไหนบ้าง

Comment

Originally posted by อยากได้ View Post
              ไม่ทราบว่า P5N-D นี่มีขายหรือยังครับ

มีใครเห็นขายอยู่ที่ร้านไหนบ้าง
              ร้าน ฮาร์ดแวร์เฮาส์ ทุกสาขา (HWH)

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                ร้าน ฮาร์ดแวร์เฮาส์ ทุกสาขา (HWH)
                คือกลัวว่ามันจะมีแต่ราคา แต่ไม่มีของหน้าร้านอะครับ (HWH เป็นแบบนี้ประจำ)

ใครเคยเห็นว่ามีขายจริงแล้วบ้างอะครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                  ขอบคุณครับท่าน ผมก็กำลังมองๆหาอยู่เหมือนกัน

Comment

หง่า อิจฉาคนต่อ SLI

Comment

รุ่นนี้เลยครับ P5N32-E SLI เอาตัวไม่ plus นะครับเพราะเป็น 680i แท้ 16x+16x แน่นอนรับ PCI EX 2.0 แน่นอนครับ และที่สำคัญตอนนี้ใส่ 45nm ได้แล้วด้วย (แต่รุ่น plus ก็ไม่ขริ้วขี้เหร่นะครับเป็น 650 แต่เห็นว่ามีฟเจอร์พิเศษเลยทำให้ได้เสมือน 16x+16x) ลองไปอ่าน review ใน article เก่าได้ครับ

Comment

Originally posted by delpiero10 View Post
                        รุ่นนี้เลยครับ P5N32-E SLI เอาตัวไม่ plus นะครับเพราะเป็น 680i แท้ 16x+16x แน่นอนรับ PCI EX 2.0 แน่นอนครับ และที่สำคัญตอนนี้ใส่ 45nm ได้แล้วด้วย (แต่รุ่น plus ก็ไม่ขริ้วขี้เหร่นะครับเป็น 650 แต่เห็นว่ามีฟเจอร์พิเศษเลยทำให้ได้เสมือน 16x+16x) ลองไปอ่าน review ใน article เก่าได้ครับ
                        ตัวนี้ไม่ใช่ PCI E 2.0 ครับ (nForce 680i SLI ทุกตัวด้วยแม้แต่ Striker Extreme ก็ยัง PCI E 1.1 อยู่)
                        และราคามือ1 7000 กว่าๆ ด้วย อะ
                        Last edited by TWK.; 19 Mar 2008, 18:21:24.

Comment

สำหรับผม ไม่ว่าจะ 16x+16x หรือว่าเป็น PCI-E 2.0 ก็ไม่ได้เป็นจุดเด่นอะไรครับ
                          เพราะว่า 2 อย่างนี้ไม่ใช่คอขวดของ SLI

ผลทดสอบของ 650i ที่วิ่งแค่ 8x+8x ก็ได้ผลพอๆกับพวก 680i ที่วิ่ง 16x+16x

ดังนั้น PCI-E 2.0 ยิ่งไม่ต้องพูดถึง เพราะ 8x+8x ยังให้ประสิทธิภาพที่ดีเลย
                          ผมเลยยังไม่เห็นความจำเป็นของ PCI-E 2.0

ผมว่า PCI-E 2.0 มันกำลังจะกลายเป็นเครื่องมือทางการตลาดซะมากกว่า
                          คือเป็นสิ่งที่ทำให้ spec มันดูดี แต่ไม่ได้ถูกใช้ประโยชน์อะไรจริงๆจังๆ
                          เหมือนพวก SATA 2 คือถึงแม้จะเพิ่ม bandwidth ของ interface
                          แต่จริงๆแล้วไม่ได้ใช้ประโยชน์อะไร เพราะว่าคอขวดจริงๆมันอยู่ที่ ความเร็วของหัวอ่าน
                          ซึ่งถ้าเทียบกับ VGA card คอขวดจริงๆมันอยู่ที่ตัว GPU เองมากกว่า

แต่ปัญหาสำคัญของ SLI mainboard นอกจากค่าตัวที่แพงบ้าเลือดแล้ว
                          คือตัว chipset ตระกูล nForce เองมากกว่าครับ
                          ที่ขึ้นชื่อว่ามันลาก FSB ไปได้ไม่แรงเท่า chipset ของค่าย Intel

อย่าง 650i ใครลาก FSB ได้เกิน 400 ได้ นั่นก็ถือว่าเฮงมากๆแล้วครับ

แต่ไม่รู้ว่าพวก nForce 7xxi มันแก้ปัญหานี้หรือยัง

อยากเห็น review เต็มๆ ของ P5N-D จัง
                          Last edited by bobo; 19 Mar 2008, 21:53:22.

Comment

บอร์ดSLIของ775มันแพงครับ ราคาการ์ดจออาจไม่ใช่ปัญหา 9600GT 2ใบหมื่นนิดๆ ไม่เกินเอื้อม
                            คิดไปคิดมา เล่นCF อาจจะมีบอร์ดให้เลือกเยอะกว่า

Comment

โอ่ว.........

Comment

Working...
                              X