Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะประกอบคอมใหม่ครับ แต่งงกับสเป็คเครื่องกับกาดจอไม่รู้จะซื้อตัวไหนดี เซียนคอมช่วยตอบผ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะประกอบคอมใหม่ครับ แต่งงกับสเป็คเครื่องกับกาดจอไม่รู้จะซื้อตัวไหนดี เซียนคอมช่วยตอบผ

----คือผมจะประกอบคอมใหม่อ่ะคับ ผมว่าจะเอา CPU E2180 กับM/B GigaByte ตัวใหม่ ที่ผมอยากทราบก็คือ------

-1.M/B ผม มีช่องใส่แรม 4 ช่องอ่ะคับ ถ้าเกิดสมมุติในอนาคตผมอยากใส่แรม 1G ทั้ง 4 ช่องเลยอ่ะครับ มันจะเป็นอะไรมั้ยครับ และมีผลเสียผลดีอย่างไรบ้างอ่ะคับ แรมผมบัส 800 อ่ะคับ

-2.ผมงงกับกาดจอมากเลยครับเพราะมีให้เลือกเยอะจนตาลายไปหมดเลยครับ เลยอยากทราบว่า รหว่าง GF-8500 GT XFX กับ GF-8600 GT XFX ความแรงมันต่างกันมากมั้ยครับ แล้วถ้าผมจะซื้อกาดจอใหม่เนี่ยถ้าสมมุติว่าผมจะซื้อ GF-8500 ผมควรจะซื้อแรมที่ 256 หรือ 512 ดีคับ และมันแตกต่างกันยังไงอ่ะคับ หรือถ้าพี่คนไหนคิดว่าผมควรจะซื้อตัวอื่นก็ช้วยแนะนำผมด้วยนะครับแต่ขอให้ราคาพอๆกับ 2 ตัวนี้นะคับ

-3.ผมจะซื้อLCD19 นิ้วอ่ะคับ แต่ผมอยากได้ที่มันดีๆเลยอ่ะครับ ผมอยากทราบว่า ผมควรเลือก Contrastประมาณเท่าไหร่ , Response time เท่าไหร่ดีคับ 2ms. หรือ 5ms. ถึงดีคับ , และสาย DVI นี่ผมควรซื้อจอรุ่นที่มีสายDVI แบบไหนดีคับ 1 สาย หรือ 2 สาย หรือควรซื้อแบบอื่นดี แต่ขอให้ราคาพอๆกับLCD 19 ทั่วๆไปนะคับ สักไม่เกิน 9000

-4.HDD เนี่ยผมควรใช้ฮาดดิสลูกเดียว หรือว่า ใช้หลายๆลูกมันจะดีกว่ากันอ่ะคับ เพราะผมมีฮาดดิส IDE ตัวเก่าอยู่ด้วยอ่ะครับ ถ้าใส่ฮาดดิสหลายๆลูกจะเป็นอะไรมั้ย

-------วอนพี่ๆเซียนคอมทุกคนช่วยตอบคำถามผมด้วยนะครับ ผมไม่อยากซื้อมาประกอบแล้วมาเจอปัญหาแล้วต้องมาเสียใจทีหลัง ขอบคุณมากๆๆคร้าบ---------

1.ต้องดูM/Bด้วยครับว่ามันรับแรมมันbusเท่าไรมั้ง แต่จะใส่4ช่องเลยก็ได้ครับ เพราะมันต้องรับแรมที่8g ใส่ช่องละ 2gได้ครับ แต่ต้องดูbus
    2.GF 8600 GT 512 gt ดีกว่าครับมันก็ต้องแรงกว่าอยู่แล้วครับ แต่เท่าไรไม่รู้ เอาไปใช้งานด้านไหนครับ
    ปล.ผมไม่รู้เท่าไรนะครับ

Comment

ไม่เซียนแต่แสดงความคิดเห็น
      1. แรมใส่ 4 ช่องจะมีผลก็คือ เพาเวอร์ต้องดีหน่อยครับ มีผลอะไรกับเครื่องไหมก็ ถ้าทำงานจำพวกกราฟิคที่กินแรมหนักๆ มันก็จะไม่หนืดมากครับ
      2. การ์ดจอ ดูตัวเลขก็คง งง แหล่ะครับ ถ้าไม่แน่ใจลองไปถามผู้รู้ที่ห้อง Graphic & VGA zone ดูครับ แต่ตอนนี้ที่คุ้มๆ เลยก็คงหนีไม่พ้น 8600GT / 9600GT / HD 3850 น่ะครับที่เขาเล่นๆกันลองไปหาอ่านดูในห้องนั้นนะครับอาจจะช่วยให้ท่านเลือกได้ด้วยตัวเอง
      3. เรื่องจอไม่สันทัด แต่เลือกที่มี port DVI+สาย ด้วยดีกว่าจะได้คุ้มกับการ์ดจอที่ซื้อครับ
      4. Harddisk เยอะลูกก็เปลืองเพาเวอร์ครับ ตอนนี้ 320 gb ราคาไม่ถึง 3 พันแล้วครับ หากไม่แอ๊กซิเดนจริงๆ คงไม่พังง่ายครับผมใช้มา หลายปียังไม่มีอาการเลย (ไฟบ้านควรเสถียรหน่อยหากไม่แน่ในแนะนำตัวสำรองไฟ)

Comment

ขอบคุณมากๆเลยนะคร๊าฟฟฟ สำหรับคำตอบ ^_^

Comment

1.ไม่มีข้อเสียคับ
          2.8600GT ครับ ถ้าจะเพิ่ม ก็ 512 แหละ แต่ว่าถ้า coreclock แรงๆหน่อย ใช้ 256 ก็ดีนะ ใช่ว่า 512 จะแรงกว่าเสมอไป
          3.ได้ 2 ms นี่ดีเลยครับ / 2 สายไว้ดีกว่าครับ
          4.ถ้าตัวใหม่เป็น SATA II ก็ใช้นี่แหละครับ แล้วก็ใช้ IDE เป็นตัวสำรองก็ได้ครับ

Comment

Working...
          X